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Tufuatilie katika kurasa zetu
kwenye mitandao ya jamii

/ Msemaji Mkuu wa Serikali
/Maelezo News

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, nchi ya kipekee barani 
Afrika na ulimwenguni kote, sasa imetimiza miaka 60 
tangu ilipoasisiwa mnamo tarehe 26 Aprili, 1964. 
Waasisi wa Tanzania tunayoijua hivi leo walikuwa viongozi 
wetu wawili, Hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, 
aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Tanganyika, na Hayati 
Sheikh Abeid Amani Karume, aliyekuwa Rais wa Jamhuri 
ya Watu wa Zanzibar. Mwenyezi Mungu awapumzishe 
kwa amani mashujaa wetu hawa.
Leo tunapotimiza miongo sita tuna mengi ya kukumbuka, 
kujifunza, kujipongeza na kujivunia kama taifa huku 
tukitambua kwamba fahari ya kuwa taifa moja inatutaka 
tuulinde muungano huu, tuutunze, tuutetee na tuupiganie 
kwa nguvu na akili zetu zote. 
Kwa hakika kufikisha muda huu tukiwa bado ni taifa moja 
ni hadithi ya mafanikio; hivyo basi, hatuna budi kupima ni 
wapi tumefanya vizuri na ni wapi panahitaji juhudi zetu 
zaidi na maarifa.
Jarida hili la NCHI YETU linapitia baadhi tu ya mafanikio 
yetu ili tuone tumefikaje hapa tulipo; na tunakwendaje 
huko mbele huku tukizingatia nguzo kuu nne zilizomo 
katika falsafa ya uongozi wa Mheshimiwa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu Hassan. 
Nguzo hizo nne ni maridhiano, upatanishi, mabadiliko na 
kujenga upya taifa letu, zikimaanisha sisi Watanzania 
tufanya mabadiliko ili tulijenge upya taifa letu linalo-
heshimu upatanishi ili siku zote sisi wote tuishi kwa amani.

Mungu ibariki Tanzania;
Mungu ibariki Afrika.

Miaka 60 ya kujivunia 
utaifa wetu

Bw. Mobhare Matinyi
Mkurugenzi wa Idara ya Habari MAELEZO
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Kutoka kwa Rais,
Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania iliundwa tarehe 26 
mwezi wa nne mwaka 1964 
ikiwa ni Muungano wa hiari wa 
nchi mbili huru: Jamhuri ya 
Tanganyika chini ya uongozi wa 
Hayati Mwalimu Julius Kam-
barage Nyerere, na Jamhuri ya 
Watu wa Zanzibar ikiongozwa 
na Hayati Sheikh Abeid Amani 
Karume.  

Kila ninapopata fursa ya kuzung-
umzia Muungano wetu, fikra 
zangu hutawaliwa na picha ya 
vijana wanne kutoka pande zote 
mbili za Muungano. Vijana hao, 
wawili wa kiume na wawili wa 
kike, waliomsaidia Mwalimu 
Julius Nyerere kuchanganya 
udongo wa Tanganyika na 
Zanzibar kutoka kwenye vibuyu 
viwili tofauti, kwa kuumimina 
kwenye chungu kimoja, kitendo 
kilichoashiria kuundwa kwa Taifa 
jipya, yaani Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania. 

Jinsi udongo ulivyo, ni vigumu 
sana kuuchambua na kuweza 
kuutenganisha uliotoka Zanzibar 
na ule uliochotwa Tanzania Bara. 
Baada ya kuuchanganya, hakuna 
teknolojia inayoweza kuurudisha 
udongo ule kwenye hali yake ya 
awali katika vibuyu viwili tofauti. 
Kwa maana nyingine, kitendo 
cha kuchanganywa kwa udongo 
kiliashiria dhamira ya kujenga 
muungano wa kudumu. 

Muungano wetu ni maalumu na wa kipekee, 
uliojengwa katika misingi ya utu, udugu, na 
umajumui wa Afrika (Pan-Africanism), 
umeweza kushinda majaribu mengi ya 
kuuvunja, na vilvile umefanikiwa kudumu hadi 
sasa. Nchi nyingi ziliwahi kufanya majaribio ya 
kuungana, bila ya mafanikio. Katika kuelezea 
upekee wa Muungano huu, Baba wa Taifa, 
Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliwahi 
kusema maneno yafuatayo, naomba kunukuu: 
“Tanzania ni lulu ya pekee kabisa katika 
historia ya Afrika huru.  Nchi nyingine 
zote ni za kurithi kutoka katika Ukoloni. 
(Lakini) Tanzania ni ya kuundwa na sisi 
wenyewe, kwa hiari yetu wenyewe, baada 
ya kukomboa sehemu (zote mbili za 
Muungano) kutoka katika Ukoloni.” Kwa 
upande wake, Sheikh Abeid Amani Karume 
akiuzungumzia Muungano huu, aliwahi 
kusema, nanukuu ‘’Muungano wa Tangany-
ika na Zanzibar una thamani kubwa 
kwetu sisi Waafrika’’. 

Inawezekana baadhi ya Watanzania wakaji-
uliza, iliwezekanaje Muungano huu ukawepo, 
na umewezaje kudumu miaka yote hii? Majibu 
ya maswali hayo ni muhimu kwa kutambua 
kwamba zaidi ya robo tatu ya Watanzania wa 
leo, wamezaliwa baada ya Muungano. 
Maelezo kuhusu maswali hayo yapo mengi, 
lakini kwa muktadha wa leo nitazungumzia 
mambo makubwa matatu yaliyoufanya 
Muungano wetu udumu na kuimarika.

Na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hsaan

Rais wa Jamhuri 
ya Muungano, 

Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, 

akishiriki Sherehe 
za Miaka 60 ya 
Muungano wa 
Tanganyika na 

Zanzibar tarehe 
26 Aprili, 2024 

katika Uwanja wa 
Uhuru, jijini Dar 

es Salaam.
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* Wajibu wetu ni kuendelea kuviimarisha vyombo vya ulinzi na usalama ili 
viendelee kutimiza jukumu la kulinda mipaka na usalama wa raia na mali zao 
kwa ufanisi mkubwa. 

Rais wa Jamhuri ya Muungano, Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, akishiriki Sherehe za Miaka 60 ya Muungano wa 

Tanganyika na Zanzibar tarehe 26 Aprili, 2024 katika 
Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam.

Tanzania sasa imefikisha miaka 
60 ya muungano huku sekta za 
viwanda na biashara zikiwa 
miongoni mwa wanufaika na 
muungano huo kwa kutengeneza 
soko kubwa la pamoja lenye watu 
takriban milioni 65, ambalo 
limeongeza fursa za biashara, 
ajira na kukuza uchumi wa taifa 
na wananchi wake.

Fursa zinazotokana na muungano 
huu ni pamoja na kuongezeka 
kwa biashara kati ya Tanzania 
Bara na Zanzibar, ambapo 
wafanyabiashara wa Tanzania 
Bara wamesafirisha bidhaa zao 
moja kwa moja Zanzibar bila 
vikwazo vya kibiashara na vivyo 
hivyo kwa wazalishaji wa Zanzi-
bar kuuza bidhaa zao Tanzania 
Bara na hatimaye kukuza 
biashara na uchumi wa pande 
zote mbili za muungano.

Aidha, muungano umeiwezesha 
Tanzania kuanzisha viwanda 
vingi vinavyotengeneza bidhaa 
mbalimbali zinazotosheleza 
mahitaji ya ndani na nje ya nchi. 
Hii imechangia kwa kiasi kikubwa 
ukuaji wa uchumi wa Tanzania na 
kuinua maisha ya wananchi. 
Hivyo, muungano huu umeun-
ganisha nguvu na rasilimali za 
pande zote mbili na kuzalisha 
fursa mpya ambazo hazikuwepo 
awali.
Muungano pia umeiwezesha 
Tanzania kuimarisha ushirikiano 
wake katika majadiliano ya 
biashara ya kikanda na kimataifa 
ambapo nchi imeridhia kuingia 
mikataba mbalimbali ya 
kibiashara kama vile Jumuiya ya 
Afrika Mashariki (EAC), Jumuiya 
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika 
(SADC), Eneo Huru la Biashara la 
Bara la Afrika (AfCFTA), Shirika la 
Biashara la Dunia (WTO), Mku-
tano wa Umoja wa Mataifa wa 
Biashara na Maendeleo (UNC-
TAD) na mingineyo. Kupitia 
mikataba hii, Tanzania imefaniki-
wa kutetea maslahi yake na 
kupata fursa mpya za biashara na 
uwekezaji kwa kuzingatia maslahi 
ya pande zote mbili za muunga-
no.

Katika kipindi cha uhai wa Muungano, 
wananchi wamehama au kuhamia 
kutoka upande mmoja wa Muungano 
kwenda upande mwingine. Wamejen-
ga, wameoa na kuolewa na kuleta kizazi 
cha watanzania, wanaendesha shughuli 
zao za maisha bila ya kubughudhiwa. 

Muingiliano wa shughuli za kijami na 
kiuchumi umeongeza kasi kwa 
wananchi kutembeleana kwa wingi.  
Kuna wanaosafiri kwa majahazi kutoka 
Unguja na Pemba kwenda Pangani, 
Mkwaja, Saadani, Bagamoyo, Mafia, 
Kilwa na kadhalika; na wapo wanaotoka 
Pwani ya Bara na kuingia Zanzibar 
kupitia bandari za Fuoni, Kizimkazi, 
Fumba, na Mkokotoni. Vilevile, kuna 
wanaotumia boti za kisasa au ndege 
pia. Wote hao, bila Muungano, wange-
lazimika kusafiri kwa utaratibu mgumu 
zaidi ambao huenda ungehusisha 
kutafuta visa, kutumia hati za kusafiria 
na hata kupata vibali vya ajira upande 
wowote ule wa Muungano.  

Sababu nyingine ya Muungano wetu 
kudumu ni uwepo wa Tume ya Pamoja 
chini ya Ofisi ya Makamu wa Rais, 
inayosikiliza na kutatua changamoto za 
Muungano kila zinapojitokeza. Katika ya 
mwaka 2021 hadi sasa, hoja 15 kati ya 
18 zimeshapatiwa ufumbuzi. Tume hiyo 
inafanya kazi kubwa ya kulinda dhamira 
ya dhati ya kuudumisha Muungano 
wetu.

Ni wajibu wetu kuendelea kuweka 
mazingira mazuri zaidi ya watu kush-
irikiana, kujenga umoja na mshikamano 
wa Kitaifa, ili Muungano wetu udumu 
vizazi hadi vizazi na kuleta manufaa 
zaidi kwa watu wetu. 

Pamoja na kuwaunganisha 
wananchi na kuimarisha mahusiano 
mazuri, Muungano umetuwezesha 
kulinda Uhuru wa Tanganyika na 
Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar, 
lakini pia kwa umoja wetu, na kupitia 
jeshi letu, tumeweza kulinda mipaka 
ya taifa letu. Ninafuraha leo kuwa-
hakikishia kwamba, mipaka yetu, 
uhuru wetu, na mapinduzi yetu, 
vyote viko salama ndani ya Muunga-
no wetu.

Ili tuweze kujenga Muungano ulio 
imara zaidi, Serikali immekuja 
na falsafa ya maridhiano, kusta-
himiliana, tuweze kubadilika, na 
kwa pamoja   tujenge upya Taifa 
letu (maarufu kama R4). Kupitia 
falsafa hio, tumefanya mapitio ya 
mfumo wa haki jinai; kuhakikisha 
uhuru wa kujieleza,na  vyama vya 
siasa kufanya shughuli zao kwa 
uhuru.  Aidha, kupitia mazungumzo 
na ushirikishwaji, tumefanya 
mabadiliko kwenye sheria zetu za 
uchaguzi, sheria ya vyama vya siasa 
na sheria ya Tume ya Uchaguzi.

Katika diplomasia, Muungano 
umeiwezesha Tanzania kuwa na 
ushawishi mkubwa zaidi kikanda na 
kimataifa. Tumeweza kunufaika na 
kukuza uhusiano wa kidiplomasia 
baina ya nchi yetu na nchi nyingine, 
na Nchi yetu na Taasisi za Kimataifa 
kwa manufaa ya pande zote za 
Muungano.

Sensa ni moja kati ya mambo ya 
Muungano. Hadi sasa, zimefanyika 
sensa za watu na makazi mara 6, 
Sensa ya  kwanza ilionesha Tanzania 
kuwa na watu Milioni 9.6 na ile ya 
mwisho ya 2022 imetuonesha idadi 
ya Watanzania kuwa milioni 61.741. 
Taarifa hizi za Sensa zina msaada 
mkubwa kwa mipango ya kiserikali., 
na  kutuongoza katika matumizi ya 
rasilimali, na kuimarisha uwakilishi 
wa wananchi.   

Katika Elimu, mazingira 
mazuri yaliyojengwa na 
Muungano wetu 
yamewezesha wanafunzi 
katika ngazi ya elimu ya 
juu kupata elimu bila 
ubaguzi.  Itakumbukwa 
kuwa baada ya uhuru, 
chuo kikuu pekee kilikuwa 
Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam, na Zanzibar 
haikuwa na Chuo Kikuu. 
Kupitia Muungano, vijana 
wa Kizanzibari walipata 
fursa ya elimu ya juu katika 
Chuo hicho na vyuo 
vingine Tanzania Bara. 

Ninafarijika kwamba, 
miaka 60 baada ya Muun-
gano tunavyo vyuo vikuu 
49 vikiwemo 19 vya umma 
na 30 vya binafsi. Kati ya 
vyuo hivyo, 46 viko 
Tanzania Bara na 3 viko 
Tanzania Zanzibar. Vyuo 
hivi vinatoa fursa za 
masomo kwa wanafunzi 
kutoka pande zote za 
Muungano, ambapo kwa 
Mwaka 2023/24, kulikuwa 
na jumla ya wanafunzi wa 
elimu ya juu 240,523, 
ikilinganishwa na 
wanafunzi 14 tu walioku-
wepo wakati nchi zetu 
zinaungana. 
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Maonesho ya kwata ya kikundi cha Askari wa Jeshi la 
Polisi Tanzania, kutoka Zanzibar, maarufu kama Askari 

wa Tarabushi, wakionesha maonesho mbalimbali ya 
aina ya kwata tangu kipindi cha utawala wa Sultan na 

kabla ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar.
Askari hao walijipatia umaarufu mkubwa kutokana na 

uvaaji wa ko�a za Tarabushi.  Onesho hilo lilifanyika 
katika kilele cha Sherehe za Miaka 60 ya Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar katika Uwanja wa Uhuru, jijini 

Dar es Salaam tarehe 26 Aprili, 2024.
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Suala la usawa wa 
kijinsia limepewa umu-
himu katika Muungano 
tangu siku ya kwanza ya 
Muungano wenyewe. 
Kama nilivyoeleza hapo 
awali kuhusu vijana wa 
kike na wa kiume wali-
oshiriki kwenye kuchang-
anya udongo. 

Hii ilikuwa ni ishara 
kwamba, Muungano wetu 
ulidhamiria kujenga Taifa 
lenye usawa.  Suala la 
usawa wa kijinsia zote 
liliingizwa kwenye Katiba, 
hatua iliyowezesha 
uwakilishi wa wanawake 
Bungeni kuongezeka 
kutoka watatu tu mwaka 
1964 wakati wa Bunge la 
kwanza la Muungano, 
hadi sasa kufikia wabunge 
wanawake 148 sawa na 
37.75% ya wabunge wote 
392 tulionao sasa. Aidha, 
wakati huo, hapakuwa na 
mwanamke yeyote 
kwenye uongozi wa 
mihimili ya dola, yaani 
Serikali, Bunge na 
Mahakama. Leo hii, kati ya 
mihimili mitatu ya dola, 
wanawake wanaongoza 
mihimili miwili, Serikali na 
Bunge, jambo linalothibiti-
sha kuendelea kuimarika 
kwa usawa wa kijinsia.

Katika kipindi cha miaka 60, nchi 
yetu imeendelea kuimarisha Mawasi-
liano kupitia vyombo vya habari, 
simu za mkononi na mitandao ya 
kijamii. Wakati tunaungana njia kuu za 
Mawasiliano za haraka tulizokuwa 
tukitegemea ni simu za mezani na 
zilikuwa katika familia chache sana. Leo 
hii kupitia Muungano wetu tumeweza 
kuimarisha mawasiliano, na hadi sasa 
takriban kila familia ina mtu mwenye 
simu ya mkononi na watoa huduma za 
simu wameongezeka. 

Kwa wananchi wenzangu, kama nilivyo-
sema mara kadhaa, ninarudia kusema 
kwamba,  Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ni moja tu ulimwenguni, na 
ndio inayozaa Watanzania. Jamhuri 
hiyo ni yetu na Tanzania ndio kwetu 
hatuna kwengine katu, abadan. 
Ninawasihi kudumisha uzalendo kwa 
kuzidisha umoja na mshikamano wa 
Kitaifa. Tukifanya hivyo,  tutaweza 
kuurithisha Muungano huu kwa vizazi 
vyetu, ukiwa imara zaidi. 



Aidha, serikali imeendelea kunufaika na miradi 
mbalimbali ya maendeleo katika sekta ya 
miundombinu ya uchukuzi, maji na nishati 
kutoka serikali ya Japan inayotokelezwa na 
Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Japan 
(JICA) nchini Tanzania ikiwemo mradi wa 
Maendeleo ya Soko la Samaki Malindi huko 
Zanzibar wenye thamani ya takribani shilingi 
bilioni 19.610 uliokamilika mwaka 2023. 

Mradi mwingine ni ule wa Uboreshaji Uwezo 
wa Usafirishaji jijini Dar es Salaam uliogharimu 
takribani shilingi bilioni 22.482 na kukamilika 
mwaka 2023 pia. 
Haya yote yalibainishwa hivi karibuni na Naibu 
Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika ya Mashariki, Balozi Mbarouk Nassoro 
Mbarouk, wakati akiongea na waandishi wa 
habari kuhusu mafanikio yake katika miaka 60 
ya muungano.

Aliongeza kwa kutaja mradi wa upanuzi wa 
barabara mpya ya Bagamoyo awamu ya pili ya 
kipande cha Morocco hadi Mwenge chenye 
urefu wa kilomita 4.3 uliogharimu takribani 
shilingi bilioni 81.350 na mradi wa usambazaji 
maji mjini Zanzibar uliogharimu takribani 
shilingi bilioni 217.3 ulioanza mwaka 2022 
ukitarajiwa kukamilika mwaka 2027. 

Katika miaka 60 ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania sekta za biashara na uwezekaji zimefaidika 
kwa kiasi kikubwa kutokana na kuongezeka kwa 
shughuli zake pamoja na kusainiwa kwa mikataba 
ya miradi mbalimbali ya pamoja baina ya Tanzania 
na nchi zingine duniani.

Ushirikiano wa uwili kipitia mikataba ya pande mbili 
umewezesha utekelezaji wa miradi ya barabara, 
maji, reli, bandari na viwanja vya ndege nchini. 
Mathalani, Zanzibar imenufaika na miradi ya ukara-
bati wa miundombinu ya maji yenye thamani ya dola 
za Marekani milioni 92.18 kutoka India. 

Zaidi ya hapo, India imetoa mikopo mingine ya 
masharti nafuu ya jumla ya dola za Marekani milioni 
500 kwa ajili ya kutekeleza miradi ya kusambaza 
maji katika miji 24 ya Tanzania Bara na Zanzibar.

Miaka 60 ya Muungano: 
Tanzania Yanufaika Sekta ya 
Biashara na Uwekezaji Kimataifa

Na Jonas Kamaleki, Maelezo

45 05
Jumla ya Balozi na 
Ofisi za Uwakilishi

Jumla ya
Konseli Kuu
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TZS Bilioni

Gharama za mradi wa 
‘Maendeleo ya Soko la 
Samaki Malindi, Zanzibar
uliokamilika mwaka 2023

22.482
TZS Bilioni

Gharama za mradi Uboreshaji 
Uwezo wa Usafirishaji jijini 
Dar es Salaam uliokamilika 
mwaka 2023 

217.3
TZS Bilioni

Gharama za mradi wa 
usambazaji maji mjini 
Zanzibar

81.350
TZS Bilioni

Gharama za mradi wa upanuzi wa 
barabara mpya ya Bagamoyo awamu 
ya pili (kipande cha Morocco-Mwenge) 
chenye urefu wa kilomita 4.3 

19.610 
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Aidha, katika kuimarisha ushirikiano wa 
uwili, Tanzania na nchi marafiki zimeku-
wa zikitafuta ufumbuzi wa vikwazo 
visivyo vya forodha (NTBs) kwa lengo la 
kuimarisha biashara. Mathalani, kuanzia 
mwaka 2007 mpaka 2023 Tanzania na 
nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) zimefanikiwa kuondoa 
zaidi ya vikwazo 309 vinavyoathiri 
biashara katika nchi zao.

Tanzania imesaini makubaliano mbalim-
bali pamoja na kutatua vikwazo visivyo 
vya kibiashara vinavyokwamisha ufanyaji 
wa biashara na usafirishaji wa mizigo na 
abiria baina ya Tanzania na nchi hizo.
Katika kipindi hiki, Tanzania imefanikiwa 
kuwa sehemu ya kuanzishwa kwa 
jumuiya za kikanda ambapo ilishiriki 
kuanzisha Umoja wa Afrika AU); Jumuiya 
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC), 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) na 
Jumuiya ya Kimataifa ya Kanda ya 
Maziwa Makuu (ICGLR). 

Balozi Mbarouk alibainisha zaidi kuwa 
Tanzania imefanikiwa kuwa sehemu ya 
utekelezaji wa dhana ya kutatua changa-
moto za kidunia kwa pamoja, yaani 
'multilateralism',  imefanikiwa kuwa mbia 
anayeaminika na kukubalika katika 
maamuzi mbalimbali duniani hasa katika 
mashirika ya kimataifa hususan Umoja wa 
Mataifa. 

Tanzania imekuwa ni mbia katika 
maamuzi kwenye vyombo mbalimbali 
ikiwemo Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
(UNGA); Baraza la Usalama la Umoja wa 
Mataifa (UNSC); Shirika la Biashara la 
Dunia (WTO) na Benki ya Dunia. 

Tanzania imekuwa sehemu ya maamuzi 
katika maeneo ya mazingira na mabadil-
iko ya tabia nchi; ulinzi na usalama; 
utatuzi wa migogoro; maendeleo endele-
vu na utafutaji rasilimali kwa ajili ya 
maendeleo. Tanzania imepata fursa ya 
kutoa msimamo wake kwa masuala 
muhimu ikiwemo misimamo kuhusu 
mgogoro wa Israel na Palestina; suala la 
Sahara Magharibi na Jamhuri ya China 
kurejeshewa uanachama wake Umoja wa 
Mataifa.

Nchi hii imekuwa sehemu ya kuunga mkono Sera ya 
kutofungamana na Upande wowote (NAM) na kuunga 
mkono ajenda ya msimamo wa Kundi la 77 na China 
katika majukwaa ya Kimataifa kwa maslahi mapana ya 
Taifa.

Tanzania imekuwa ikishiriki katika kulinda amani kupitia 
misheni za kikanda ikiwemo EAC, SADC, AU na UN.

Baadhi ya maeneo ambayo Tanzania imechangia walinda 
amani ni pamoja na nchi za Lebanon, Sudan Kusini, 
Sudan, Liberia, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC), 
Msumbiji na Afrika ya Kati. Aidha, kwa upande mwingine, 
Tanzania imeshiriki kikamilifu katika utatuzi wa migogoro 
kwa njia ya mazungumzo na diplomasia kwenye nchi na 
maeneo mbalimbali.

Muungano umeiwezesha Tanzania kuwa sehemu salama 
ya kutatua changamoto ya wakimbizi ambapo serikali 
imeendelea kuweka mazingira wezeshi ya kuunga mkono 
juhudi za UN za kutafuta suluhisho la kudumu kwa 
wakimbizi.

Kupitia miaka 60 ya muungano, Tanzania imefanikiwa 
kuwa mwenyeji wa taasisi za kimataifa kama ishara 
mojawapo ya kuaminika na kukubalika na nchi zingine. 
Miongoni mwa taasisi na mashirika ya kimataifa yenye 
makao makuu hapa nchini ni pamoja na Sekretarieti ya 
Jumuiya ya Afrika Mashariki; Bunge la Jumuiya ya Afrika 
Mashariki; Mahakama ya Afrika Mashariki; na Kamisheni 
ya Kiswahili ya Jumuiya ya Afrika Mashariki.

Taasisi zingine ni Mahakama ya Afrika ya Haki za Binada-
mu na Watu; Bodi ya Ushauri ya Masuala ya Rushwa ya 
Umoja wa Afrika; Taasisi za Umoja wa Mataifa; Taasisi ya 
Afrika ya Sheria za Kimataifa; Chuo cha Upasuaji cha 
Afrika Mashariki, Kati na Kusini; Umoja wa Posta Afrika; 
Mahakama ya Kimataifa ya Masalia ya Kesi za Mauaji ya 
Kimbari ya Rwanda; na Kituo cha Kupambana na Ugaidi 
cha SADC. 

Katika kipindi cha miaka 60 
ya muungano, Zanzibar imenufaika 
na miradi ya ukarabati wa 
miundombinu ya maji yenye 
thamani ya dola za Marekani 
milioni 92.18 kutoka India. 
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Wengine ni Elizabeth Mrema kushika hivi 
sasa wadhifa wa Katibu Mkuu Msaidizi wa 
UN na Naibu Mkurugenzi Mtendaji wa 
Shirika la Mazingira la Umoja wa Mataifa 
(UNEP); na hivi karibuni Spika wa Bunge la 
Tanzania, Mhe. Dkt. Tulia Ackson (Mb.) kuwa 
Rais wa Umoja wa Mabunge ya Dunia (IPU) 
akiwa mwanamke wa kwanza kutoka barani 
Afrika kushika wadhifa huo.

Tanzania imechangia katika juhudi za 
kubidhaisha lugha ya Kiswahili ndani na nje 
ya nchi ikiwemo kutoa ushawishi wa 
matumizi ya lugha hii kama nyenzo ya 
diplomasia, usuluhishi wa migogoro; ukom-
bozi na uhuru katika nchi za bara la Afrika.

Aidha, Kiswahili kuwa lugha rasmi AU, EAC 
na SADC kufanikiwa kuishawishi dunia 
kupitia Shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, 
Sayansi na Utamaduni (UNESCO) ambapo 
imeitambua tarehe 7 Julai ya kila mwaka 
kama siku ya lugha ya Kiswahili kimataifa. 
Tanzania kupitia balozi zake imewezesha 
kuanzisha madarasa na vituo vya lugha ya 
Kiswahili katika nchi mbalimbali ikiwemo 
Uholanzi, Ethiopia na Korea Kusini.

Serikali imefanikiwa kuimarisha ushiriki wa 
Watanzania waishio nje ya nchi (Diaspora) 
na raia wa nchi nyingine wenye asili ya 
Tanzania katika maendeleo ya taifa. Miongo-
ni mwa mafanikio hayo ni serikali kuchukua 
hatua za kisera kwa kujumuisha masuala ya 
diaspora katika mapitio ya Sera ya Mambo 
ya Nje ya mwaka 2001. 

Serikali iko katika hatua za kukamilisha kutoa 
hadhi maalum kwa raia wa nchi nyingine 
wenye asili ya Tanzania ili kuwawezesha 
kuchangia ipasavyo katika maendeleo ya 
taifa. Mchakato huo unatarajiwa kukamilika 
baada ya Bunge la Jamhuri ya Muungano 
kufanya marekebisho ya sheria za ardhi na 
uhamiaji.

Serikali ya Awamu ya Sita chini ya uongozi 
wa mwanadiplomasia namba moja, Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, itaendelea 
kudumisha amani, umoja na mshikamano 
huo sambamba na kuendelea kutetea, 
kulinda na kudumisha usalama na amani 
duniani kwa kushirikiana na jumuiya ya 
kimataifa.

Uhusiano kati ya Tanzania na nchi mbalimbali 
umeendelea kuimarika. Tanzania imeendelea kufun-
gua balozi na ofisi za uwakilishi katika nchi mbalim-
bali za kimkakati ikiwa ni sehemu ya kuimarisha 
utekelezaji wa Sera ya Mambo ya Nje kwa ujumla 
inayosisitiza kuhusu Sera ya Diplomasia ya Uchumi. 

Serikali ya Awamu ya Sita imefungua balozi mpya 
mbili nchini Austria na Indonesia na konseli kuu mbili 
za Lubumbashi nchini DRC na Guangzhou nchini 
China. Ufunguzi wa balozi hizo umeifanya Tanzania 
kufikisha jumla ya balozi na ofisi za uwakilishi 
zipatazo 45 na konseli kuu tano. 

Tanzania ni mwenyeji wa nchi na mashirika ya 
kimataifa zaidi ya 90 ikiwemo konseli kuu ambazo 
baadhi yake zina ofisi ndogo Zanzibar kama vile 
China, Oman, India na Muungano wa Falme za 
Kiarabu (UAE). Uwepo wa konseli kuu umechangia 
kuimarika kwa ushirikiano wa uwili, ujirani mwema 
na kuongezeka kwa manufaa katika sekta za 
ushirikiano ikiwemo biashara, utalii, uwekezaji, 
uchumi wa buluu na kuieneza lugha ya Kiswahili 
kama bidhaa.

Tanzania imefanikiwa kutoa viongozi mahiri kuongo-
za taasisi za kikanda na kimataifa ikiwa ni ishara ya 
kuaminiwa na mataifa mengine ikiwemo uteuzi wa 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kama Mwenyekiti Mwenza 
wa Mkutano wa Wakuu wa Nchi na Serikali wa 
Matumizi ya Nishati Safi ya Kupikia Afrika utakaofa-
nyika Paris, Ufaransa, mwezi Mei 2024. 

Aidha, Tanzania pia ilitoa Rais wa Baraza Kuu la 
Umoja wa Mataifa ambapo Dkt. Salim Ahmed Salim 
aliongoza vikao vinne vya Baraza  hilo mwaka 1979 
na 1980. Vilevile, Dkt. Salim alihudumu kama Katibu 
Mkuu wa Umoja wa Afrika (AU) ambapo wakati huo 
ulikuwa Umoja wa nchi Huru za Afrika (OAU); Dkt. 
Asha-Rose Migiro kuwa Naibu Katibu Mkuu wa 
Umoja wa Mataifa wa kwanza kutoka Afrika; Balozi 
Getrude Mongela kuwa Rais wa Bunge la Afrika; 
Dkt. Stergomena Tax kuwa Katibu Mtendaji wa 
SADC; Balozi Liberata Mulamula kuwa Katibu 
Mtendaji wa kwanza wa ICGLR; na Balozi Juma 
Mwapachu kushika wadhifa wa Katibu Mkuu wa 
EAC.

Watanzania wengine ni Profesa Anna Tibaijuka 
kuwa Naibu Katibu Mkuu na Mkuu wa Shirika la 
Maendeleo ya Makazi la Umoja wa Mataifa 
(UN-HABITAT) na pia Mkuu wa Ofisi za Umoja wa 
Mataifa Nairobi (UNON); na kadhalika Joyce Msuya 
kuwa Naibu Mkurugenzi Mtendaji wa muda wa 
Shirika la Mazingira la Umoja wa Mataifa (UNEP) na 
hivi sasa Katibu Mkuu Msaidizi wa Masuala ya 
Kibinadamu na Naibu Mratibu wa Huduma za 
Dharura. 
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Wakati Tanzania inatimiza miaka 60 ya 
muungano, sekta ya elimu inajivunia mafani-
kio makubwa katika ngazi zote za elimu, 
hususani katika kuleta mageuzi makubwa ya 
kisera Tanzania Bara na Zanzibar.

Pamoja na kuwa elimu ya juu pekee ndiyo ipo 
chini ya muktadha wa muungano, lakini 
kumekuwa na ushirikiano mkubwa 
kiutekelezaji katika ngazi zote za elimu.

Dunia nzima hivi sasa iko katika harakati za 
kuleta mabadiliko katika mifumo ya utoaji 
elimu kupitia mabadiliko ya sera na mitaala 
kwa lengo la kuandaa rasilimali watu yenye 
ujuzi, ambayo ndiyo msingi mkuu wa kuleta 
mabadiliko katika taifa. 

Tanzania katika sura ya muungano imefanya 
maandalizi ya pamoja na sasa Tanzania ina 
sera na mitaala ya elimu imara kupitia Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa upande 
wa Tanzania Bara na Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Amali kwa upande wa Zanzibar.

Sekta ya Elimu Yawa Kiungo 
Muhimu katika Muungano
Na WyEST

49,063 

46%
Jumla ya vijana walionufaika
na Programu ya ESPJ chini
ya Benki ya Dunia na SJMT

Wanawake 22,413 
walionufaika na mradi

54%
Wanaume 26,650
walionufaika na mradi 

Pamoja na kuimarisha sera, miundombinu ya elimu 
haikuachwa nyuma ambapo Tanzania inajivunia 
ujenzi wa kampasi kubwa ya kisasa ya Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam, kupitia mradi wa Elimu ya Juu 
kwa Mageuzi ya Kiuchumi (HEET) na Taasisi ya 
Sayansi za Bahari, Zanzibar. 

Kampasi hii ya Zanzibar inalenga kuendelea kutoa 
mafunzo, utafiti na ushauri katika eneo la sayansi 
za bahari ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa 
uchumi wa buluu ambao ni mwelekeo wa Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar katika juhudi za kuinua 
uchumi wa Tanzania. 

Kampasi hiyo ya Zanzibar itakuwa na uwezo wa 
kuchukua wanafunzi 200 wa shahada za awali na 
50 wa shahada za uzamili.

Katika muktadha huo huo wa kimuungano, leo 
tunashuhudia wanafunzi wa elimu ya juu wakiwa 
na nafasi na kuchaguliwa katika vyuo vikuu vya 
bara na Zanzibar bila kujali anatoka upande upi wa 
muungano. 

Miradi kupitia Mfuko wa 
Elimu (TEA)
Kazi hii ya uimarishaji elimu 
katika pande zote imeendelea 
kufanyika katika muktadha wa 
muungano ili Watanzania 
wote wapate fursa mbalimbali 
za elimu na mafunzo ikiwemo 
mafunzo ya amali. 
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Kupitia Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA), 
kati ya miradi mbalimbali ambayo TEA 
inaifadhili katika kipindi cha mwaka 
2018/2019 hadi 2022/2023, jumla ya 
miradi mitano yenye thamani ya shilingi 
bilioni 1.5 ilifadhiliwa kwenye taasisi za 
elimu ya juu Zanzibar. 

Miradi hiyo ni pamoja na upanuzi, ujenzi na 
uboreshaji wa miundombinu na ununuzi 
wa vifaa vya kujifunzia na kufundishia, 
ambayo ilitekelezwa katika Taasisi ya 
Karume ya Sayansi na Teknolojia (KIST), 
Chuo Kikuu cha Taifa cha Zanzibar (SUZA) 
na Taasisi ya Utawala wa Umma (IPA). 

Halikadhalika, katika mwaka wa fedha 
2017/2018 hadi 2022/2023, TEA chini ya 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
ilitekeleza miradi kupitia Mfuko wa Kuen-
deleza Ujuzi (SDF). Mfuko huo ni sehemu 
ya programu ya Kuendeleza Elimu ya Ujuzi 
na Mafunzo ya Stadi za Kazi zenye kuleta 
tija katika ajira (Education and Skills for 
Productive Jobs - ESPJ) na Mpango 
Mkakati wa Kitaifa wa Kukuza na Kuende-
leza Ujuzi (National Skills Development 
Strategy - NSDS). 

Programu ya ESPJ inafadhiliwa na Benki 
ya Dunia na Serikali ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, ambapo miradi 
iliyotekelezwa imenufaisha vijana 49,063, 
kati yao wanawake ni 22,413 sawa na 
asilimia 46 na wanaume 26,650, sawa na 
asilimia 54, kutoka maeneo mbali mbali 
nchini. Hii ni moja ya programu 
zilizotekelezwa na kuleta manufaa makub-
wa kwa vijana kupitia muungano.

Mikopo elimu ya juu 
Fursa za elimu ya juu hapa nchini zime-
ongezeka kupitia upatikanaji wa mikopo 
inayotolewa na Bodi ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB) na 
Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu Zanzibar 
(ZHELB). Bodi hizi zimeendelea kushirikia-
na katika maeneo mbalimbali kupitia 
muungano ambao sasa unatimiza miaka 
60.

Taasisi hizi mbili ziliingia katika 
makubaliano rasmi ya kiutendaji kwa 
kusaini Hati ya Makubaliano (MoU) mnamo 
tarehe 29 Aprili, 2021, ambapo HESLB na 
ZHELB pamoja na mambo mengine 
zimefungamanisha mifumo (systems 
integration) kwa lengo la kuwabaini 
wanafunzi walioomba mikopo na kupangi-
wa na bodi zote mbili ili kuepuka kutumia 
fedha za serikali kwa kutoa mikopo mara 
mbili kwa wanafunzi hao hao.

Maeneo mengine ya mafanikio katika ushirikiano huu wa kimuunga-
no ni pamoja na kuwa na jitihada za kuwajengea uwezo watumishi 
na kubadilishana uzoefu, hususani katika maeneo ya Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TEHAMA); utoaji mikopo na urejeshaji 
mikopo; kuwabaini wanufaika wa mikopo; na kukagua waajiri ili 
kuhimiza ufuataji wa sheria (compliance) katika urejeshaji mikopo.
HESLB na ZHELB zinashirikiana katika vikao na maafisa mikopo wa 
vyuo vyote nchini na uelimishaji wa ana kwa ana kuhusu masuala ya 
mikopo ya elimu kwa wanafunzi wa shule za sekondari. Aidha, 
HESLB ina ofisi kisiwani Unguja tangu mwaka 2011 na kazi hizi 
zinaendelea.

Mafunzo ya ufundi na ufundi stadi
Hivi sasa Tanzania kupitia sera ya elimu na mafunzo ya mwaka 
2014, toleo la 2023, imetoa kipaumbele katika elimu na mafunzo ya 
amali, ambayo imekuwa ikiitwa elimu ya ufundi na mafunzo ya 
ufundi stadi. Mafunzo haya yanasimamiwa na Baraza la Taifa la 
Elimu na Mafunzo ya Ufundi na Ufundi Stadi (NACTVET).  

Kupitia muungano, baraza hili lilifungua ofisi Zanzibar mwaka 2014 
ili kuimarisha ushirikiano katika utekelezaji na usimamizi wa viwango 
vya ubora wa mafunzo na huduma bora kwa wadau wa taasisi 
zinazotoa mafunzo hayo katika pande zote mbili za muungano.
Kama zilivyo ofisi zingine za kanda za NACTVET, ofisi za Zanzibar 
zina majukumu ya kusimamia taasisi zinazotoa mafunzo ya ufundi 
kuhusu usajili; vibali na utambuzi wa idara; kuratibu na kuendesha 
mafunzo ya ufundishaji kwa walimu wa ufundi kuhusu matumizi ya 
mitaala ya uwezo; na kuhamasisha wadau kuhusu mchakato wa 
tathmini na uandikishaji. Hii imekuwa chachu ya kuongeza wigo wa 
maeneo ya mafunzo kwa maana ya vyuo na taasisi kwa vijana wa 
pande zote mbili za muungano.

Baraza la Mitihani Tanzania (NECTA)
Kufuatia kuvunjika kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) mwaka 
1977 na kutungwa kwa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia ya mwaka 1977, Baraza la Taifa la Mitihani Tanzania (NECAT) 
liliingizwa katika orodha ya mambo ya muungano. 

Hatua hii ilimaanisha kwamba mitihani ya taifa ya kidato cha nne na 
cha sita pamoja na elimu ya ualimu kwenye ngazi ya astashahada na 
stashada iliingia katika masuala ya muungano na hivyo kusimamiwa 
na NECTA. 
Kwa kuweka mitihani kwenye mambo ya muungano, Tanzania 
imefanikiwa kuwa na watahiniwa wenye viwango na sifa zinazolin-
gana katika ngazi hizo za elimu. 
Ni wazi kwamba muungano huu umechukua nafasi kubwa katika 
kuwaunganisha wananchi na kuimarisha mahusiano mazuri baina ya 
Tanzania Bara na Tanzania Zanzibar. 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeweka wigo mpana kwa 
wananchi wake kuzitumia fursa mbalimbali zilizopo za kiuchumi, 
kisiasa na kijamii kwa lengo la kujipatia maendeleo huku elimu ikiwa 
na nafasi kubwa ya kuandaa vijana wenye umahiri ili kuliinua taifa la 
Tanzania.
Wakati tukiadhimisha miaka 60 ya muungano, ni vyema tukatumia 
ipasavyo fursa zilizopo Tanzania Bara na Tanzania Zanzibar kwa 
kuleta maendeleo yatakayoinua hali ya elimu na uchumi wa Watan-
zania. 
Kwa hakika, ili tuzitumie vizuri fursa hizi hatuna budi tuulinde, 
tuuimarishe na tuudumishe muungano huu adhimu kwani ni dira ya 
maendeleo na mafanikio yetu.
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Jaji Warioba Ataja Siri 
ya Muungano Kudumu

Waziri Mkuu na Makamu wa Kwanza wa zamani, Mhe. Jaji 
mstaafu Joseph Sinde Warioba, ametaja suala la Watanzania 
kujitambua, uhuru na usalama kama mambo ya msingi na 
miongoni mwa siri kubwa zinazoifanya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kudumu na kutimiza miaka 60 hivi leo.
Mhe. Warioba aliyasema hayo hivi karibuni nyumbani kwake 
jijini Dar es Salaam, wakati akifanya mahojiano maalum yaliyor-
atibiwa na Idara ya Habari (Maelezo), kuhusu miaka 60 ya 
muungano.
Mhe. Warioba alisema kuwa Watanzania wanajivunia muunga-
no kufikisha miaka 60 kwa sababu wanajitambua wametoka 
wapi, wapo wapi na wapi wanakwenda; na kwamba kujitam-
bua huko ni jambo kubwa ambalo linaufanya muungano 
kudumu zaidi.
Akizungumzia kuhusu suala la siri ya muungano huu kudumu 
ukilinganishwa na wa nchi nyingine, Mhe. Warioba alisema 
yapo mambo ya kujivunia katika siri hizo ambayo moja ni 
kujitambua; kwanza tumetoka wapi, tupo wapi na tunakwenda 
wapi. Alisema zaidi kuwa muungano huu ulianzishwa kukiwa 
hakuna hata katiba. Ni jambo kubwa sana.
Aidha, alitaja siri nyingine muhimu na ya kujivunia kwenye 
muungano huu kuwa ni uhuru uliopo kwa wananchi wa Tanza-
nia ambao umewafanya kuwa huru kuishi popote pale na 
kufanya shughuli za kiuchumi kama kilimo ambapo mtu atapata 
ardhi na kulima.
“Cha kujivunia hapa ni kwamba muungano umeunganisha watu 
wa pande mbili za nchi; wapo huru kwa mchanganyiko wake 
bila shida; ni wamoja. Ningependa hata miaka 60 mingine ijayo 
tuendelee kuboresha na kuimarisha maisha ya wananchi wa 
muungano huu ili kujenga historia kwa faida ya kizazi kijacho,” 
alieleza Mhe. Warioba.

Mhe. Warioba aliungana na Waziri Mkuu na 
Makamu wa Kwanza wa Rais mwingine, Mhe. 
John Samwel Malecela, ambapo alisema muun-
gano huu unatakiwa kuimarishwa zaidi ili 
kwenda kwenye serikali moja. Hivi karibuni 
katika mahojiano na waandishi wa habari 
kuhusu miaka 60 ya muungano, Mhe. Malecela 
alisema hivi sasa muungano unaenda vizuri kwa 
kuwa na serikali mbili lakini lengo ni ni kuimarika 
na kuwa na serikali moja.
Mhe. Warioba alisisitiza kuhusu kuangalia 
mambo ambayo yanaimarisha muungano na 
siyo yale yanayoleta utengano na kusisitiza: 
“Katika kipindi hiki ambacho tunaimarisha 
muungano tutakuwa na serikali mbili, lakini 
tunakwenda kwenye serikali moja”.
Aidha, alishauri muungano uboreshwe zaidi na 
kuongeza mambo mengi zaidi kuwa ya muunga-
no kama vile sera za viwanda, utalii, uvuvi na 
uchumi wake wa buluu.
“Mwelekeo wetu uwe ni kuwaunganisha 
wananchi kwa kila kitu; popote anapoishi anajua 
anaishi Tanzania; tuache lugha ya kuonesha 
kwamba kuna Tanzania Bara ama Tanganyika 
na kuna Zanzibar. Miaka mia ijayo tutegemee 
Watanzania watajiona ni watu wale wale 
popote watakapokuwa”, alieleza Mhe. Warioba 
wakati akihitimisha mahojiano maalum na 
vyombo vya habari kuhusu miaka 60 ya muun-
gano.

Na Mawazo Kibamba, Maelezo
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Na Mawazo Kibamba, Maelezo

Miaka 60 iliyopita, Tanzania Bara na 
Zanzibar zilifanya uamuzi wa kihis-
toria kwa kuanzisha muungano, 
hatua iliyolenga kuunganisha nguvu 
za pande zote mbili kwa lengo la 
kujenga taifa imara na lenye mafan-
ikio. 

Katika kipindi hiki cha muda mrefu, 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) imekuwa moja ya taasisi 
muhimu zinazochangia kufanikisha 
malengo ya 
muungano huu 
kupitia ukusan-
yaji wa mapato 
mbalimbali.

Kupitia ukusan-
yaji wa mapato 
kama kodi, tozo 
na ushuru, TRA 
imechangia kwa 
kiasi kikubwa 
katika kuende-
sha shughuli za 
serikali; kuiwezesha serikali kutoa 
huduma za jamii kwa wananchi 
wake; na kusaidia utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo ya nchi kwa 
ujumla.

Mchango wa TRA katika miaka 60 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, umejipambanua katika maeneo 
mbalimbali kama inavyoelezwa 
hapa chini.

kuwa chombo muhimu katika 
ukuaji wa uchumi pamoja na 
kusaidia kugharamia huduma za 
afya, elimu, miundombinu, na 
maendeleo ya sekta nyingine 
muhimu. 
Kuanzia mwaka 2021 makusanyo 
ya kodi yalianza kuongezeka 
makusanyo ya shilingi trilioni 1.4 
kwa mwezi hadi shilingi trilioni 2.0 
kwa mwezi. Mafanikio hayo 
yanatokana na mwamko mkubwa 
wa ulipaji kwa wafanyabiashara na 
mbinu bora za makusanyo. 

Kuongezeka kwa makusanyo haya 
kunaashiria ongezeko la uwekezaji 
na ukuaji wa shughuli za kiuchumi 
nchini kama vile uzalishaji viwan-
dani, uingizaji wa bidhaa na 
kuimarika kwa shughuli za utalii 
katika kipindi cha miaka 60 ya 
muungano.

Aidha, ongezeko la matumizi ya 
mifumo ya Teknolojia na Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA) katika 

usimamizi wa 
kodi ni hatua 
i l i yo rah is i sha 
huduma na 
kukuza uhiari 
wa kulipa kodi, 
k u o n g e z e k a 
ufahamu na 
hamasa ya 
w a n a n c h i 
kuhusu masuala 
ya ulipaji wa 
kodi.

Mwezi Desemba 2023, TRA iliandi-
ka historia kubwa kwa kuvuka lengo 
la ukusanyaji kodi kwa asilimia 
102.99 na kuweka rekodi mpya ya 
kiwango cha juu cha ukusanyaji wa 
kodi tangu kuanzishwa kwake 
mwaka 1996.

Kiasi cha shilingi trilioni 3.05 kilikus-
anywa kwa mwezi Desemba, 
wakati lengo lilikuwa kukusanya 
shilingi trilioni 2.9 

Ukusanyaji wa Kodi kwa Kuzinga-
tia Sheria za Kodi
TRA imekuwa ikisimamia ipasavyo 
utekelezaji wa sheria za kodi na 
kumudu kukusanya kodi kwa njia 
rafiki na kuiwezesha serikali 
kutekeleza mipango yake ya bajeti 
na shughuli mbalimbali za maende-
leo. 
Katika miaka ya hivi karibuni TRA 
imeandika rekodi ya makusanyo 
makubwa ya kodi na kuthibitisha 

Miaka 60 ya Muungano: 
TRA Ilivyoboresha Ukusanyaji

wa Mapato 

Kuanzia mwaka 2021 makusanyo ya kodi 
yalianza kuongezeka makusanyo ya shilingi 

trilioni 1.4 kwa mwezi hadi shilingi trilioni 2.0 
kwa mwezi. 
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ikiwa ni ongezeko la asilimia 9.2 
ikilinganishwa na kiasi cha shilingi 
trilioni 2.79 kilichokusanywa katika 
mwezi kama huo katika mwaka wa 
fedha 2022/2023. 

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya 
mwaka wa fedha 2023/24 (mwezi 
Julai mpaka Desemba 2023), TRA 
ilifanikiwa kukusanya kiasi cha shilingi 
trilioni 13.92, ambayo ni sawa na 
ufanisi wa asilimia 97.98 ya lengo la 
kukusanya shilingi trilioni 14.21. 
Makusanyo haya ya nusu mwaka ni 
ongezeko la asilimia 11.5 ikilinganish-
wa na makusanyo ya shilingi trilioni 
12.49 yaliyofikiwa katika kipindi kama 
hicho katika mwaka wa fedha uliopita, 
2022/23.

Mafanikio haya sasa yamechochea 
maboresho katika muundo wa TRA 
ikiwemo uanzishwaji wa divisheni 
mpya za walipakodi wa kati na walipa-
kodi wadogo ili kutoa huduma bora na 
stahiki kwa makundi tofauti ya walipa-
kodi, kwa kuzingatia utofauti wa 
mahitaji yao. Kuboreshwa kwa mazin-
gira ya ufanyaji biashara nchini hali 
iliyochangia kuongezeka kwa 
uwekezaji, uzalishaji wa viwandani na 
uingizaji wa mizigo nchini. 

Hali kadhalika, katika kipindi cha miaka 
60 ya muungano, kumekuwepo na  
maboresho makubwa katika mifumo 
ya usimamizi wa kodi za ndani na 
mifumo ya ukusanyaji kodi za forodha 
na ushuru wa bidhaa kwa upande wa 
Zanzibar, ikiwemo kuupa hadhi ya 
mkoa wa kikodi wa Pemba pamoja na 
ofisi za forodha zilizopo mkoani, 
Wesha na Wete kisiwani humo, ili 
kusogeza huduma karibu na wananchi, 
kurahisisha ulipaji kodi na kuongeza 
ufanisi. 
TRA pia imeongeza wigo wa ukusan-
yaji kodi katika mitandao isiyokuwa na 
wakaazi kama vile Netflix, Whatsapp, 
Instagram, X, TikiTok, Facebook, 
Threads na LinkedIn.  

Kupambana na Kudhibiti Uvujaji wa 
Mapato kwa Njia ya Biashara za 
Magendo
TRA imekuwa ikichangia kudhibiti 
uvujaji wa mapato unaoweza kusaba-
bishwa na ukwepaji kodi na udanga-
nyifu mwingine wakati wa ukusanyaji 
wa mapato kwa kusimamia ipasavyo 
sheria za kodi. Hatua hii imeongeza 
uaminifu katika mfumo wa kodi na 
kusaidia kuhakikisha kuwa serikali 
inapata mapato yake kikamilifu. 

Mapato 
yanayokusanywa 
na TRA huongeza 
pato la wastani la 

wananchi na 
kuchochea 

matumizi ya ndani. 

Kwa kufanya hivyo, serikali imeweza 
kupata mapato kamili yanayostahili 
na kuyatumia kwa njia zinazoleta 
manufaa kiuchumi. Uwepo wa boti 
za kufanya ukaguzi katika njia za 
magendo baharini, na udhibiti katika 
mipaka na viwanja vya ndege 
umeokoa kodi ambayo ingepotea.
Kutoa klimu ya kodi kwa Umma 
Mamlaka imekuwa ikitoa elimu 
kuhusu umuhimu wa kulipa kodi na 
kufuata sheria za kodi kwa walipa-
kodi na umma kwa ujumla. Hii 
imeongeza uelewa miongoni mwa 
wananchi na biashara kuhusu 
wajibu wao wa kodi na jinsi ya kush-
iriki kikamilifu katika maendeleo ya 
nchi. Kuimarishwa na kuongezeka 
kwa mtandao wa elimu ya kodi na 
utoaji wa habari kwa walipakodi na 
umma kwa ujumla kuhusu masuala 
ya kodi kama vile matumizi sahihi ya 
risiti za kielek-
troniki (EFD) na 
stempu za kielek-
troniki (ETS). 
Kampeni maalu-
mu za kuwatem-
belea walipakodi 
katika maeneo 
yao ya biashara 
yaani “Mlango 
kwa Mlango” 
i m e k u w a 
kichocheo kikub-
wa cha elimu 
kwa mlipa kodi, 
elimu kwa umma 
na kampeni 
mbalimbali za 
elimu kwa 
wananchi na 
wafanyabiashara kuhusu umuhimu 
wa kulipa kodi na kufuata sheria za 
kodi, imeongeza uelewa miongoni 
mwa jamii kuhusu wajibu wao wa 
kodi na jinsi ya kushiriki katika mae-
ndeleo ya nchi kwa njia ya ukusan-
yaji wa mapato.
Kuwezesha Maendeleo ya Sekta ya 
Biashara 
TRA inasaidia mazingira bora ya 
biashara kwa kusimamia sheria za 
kodi na kutoa huduma za ushauri 
kwa wafanyabiashara na hivyo 
kuchochea uwekezaji na kukuza 
sekta binafsi, ambayo ni injini 
muhimu ya ukuaji wa uchumi.
Kugharamia Miradi ya Maendeleo 
Kupitia mapato inayokusanya, TRA 
imekuwa ikichangia pia katika ujenzi 
na uimarishaji wa

miundombinu muhimu kama vile 
barabara, reli, bandari, na viwanja 
vya ndege. Hii imesaidia kuboresha 
mifumo ya usafirishaji na kuchochea 
biashara na shughuli za kiuchumi 
huku ikiwezesha upatikanaji wa 
huduma muhimu kwa wananchi.
Kuwezesha Uwekezaji 
Serikali inapokuwa na uwezo wa 
kutosha wa kugharamia miradi ya 
maendeleo, inavutia uwekezaji 
kutoka ndani na nje ya nchi. Hii 
huleta mitaji mipya, teknolojia, na 
ujuzi ambao husaidia kuongeza 
uzalishaji, kukuza ajira, na kuongeza 
thamani katika sekta mbalimbali za 
uchumi.
Kuongeza Matumizi ya Ndani
Mapato yanayokusanywa na TRA 
huongeza pato la wastani la 
wananchi na kuchochea matumizi ya 

ndani. Hii husaid-
ia kukuza 
biashara ndogo 
na za kati, kuzali-
sha mahitaji zaidi 
ya bidhaa na 
huduma, na hivyo 
kuchochea ukuaji 
wa uchumi.

K u w e z e s h a 
Ushindani wa 
Kimataifa
Kupitia mapato 
yanayokusany-
wa, serikali 
i m e w e z a 
kuwekeza katika 
kuimarisha sekta 
muhimu za 

uchumi na kuongeza ushindani wa 
nchi katika soko la kimataifa. Hii ni 
pamoja na kuwekeza katika utafiti 
na maendeleo, elimu na mafunzo ya 
kitaalam, na kukuza sekta za kilimo, 
viwanda, na huduma.
TRA pia inatumia mifumo ya kielek-
troniki kufuatilia mizigo inayopita 
katika bandari kuu nchini na kusa-
firishwa kwenda nchi jirani. Mifumo 
hiyo ni ile ya TANCIS na ECTS inay-
oiwezesha TRA kufuatilia mzigo huo 
ili usishushwe ndani ya nchi kwa 
kuhakikisha unatoka nje ya nchi na 
kupelekwa kwenye nchi husika 
kama vile Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Kongo (DRC), Malawi, Zambia, 
Burundi au Rwanda. Mifumo hii 
inaongeza ufanisi na uaminifu kwa 
nchi zinazoagiza mizigo yake kupitia 
Tanzania. 
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Kwa kuzingatia mambo haya, ni 
wazi kuwa ukusanyaji wa 
mapato unaofanywa na TRA 
umekuwa msingi muhimu wa 
ukuaji wa uchumi wa Tanzania 
na Zanzibar katika kipindi cha 
miaka 60 ya Muungano. Hata 
hivyo, bado kuna umuhimu wa 
kudumisha juhudi hizi na 
kuboresha mfumo wa ukusan-
yaji wa mapato ili kuhakikisha 
kuwa faida za maendeleo 
zinawanufaisha wananchi wote 
na kusaidia kuleta maendeleo 
endelevu.

Katika miaka 60 ya Muungano, 
mifumo ya kielektroniki iliyotum-
iwa na TRA, imekuwa mhimili 
muhimu wa kuimarisha ukusan-
yaji mapato; hivyo kuchangia 
katika ukuaji wa uchumi wa 
nchi. Utekelezaji wa teknolojia 
ya kielektroniki katika shughuli 
za ukusanyaji kodi na usimamizi 
wa mapato umewezesha ufanisi 
mkubwa, uwazi, na udhibiti 
bora wa mchakato mzima. Hapa 
chini ni baadhi ya njia ambazo 
mifumo ya kielektroniki 
imechangia katika kukuza 
ukusanyaji wa mapato katika 
kipindi hicho.

Mafanikio makubwa ya ukusan-
yaji wa kodi ni matokeo ya 
kuimarika kwa matumizi ya 
mifumo ya kieletroniki katika 
usimamizi na ukusanyaji wa 
kodi, mazingira ya ufanyaji 
biashara nchini na mwenendo 
wa ulipaji wa kodi kwa hiari 
katika kipindi cha miaka 60 ya 
muungano.

Aidha, utatuzi wa migogoro ya 
kodi nje ya mahakama na 
kuongezeka kwa kiwango cha 
uhamasishaji na utoaji wa elimu 
kwa mlipakodi kwa njia mbalim-
bali nako kumechangia katika 
kuboresha utendaji wa TRA.  
Ni hakika kwamba katika kipindi 
cha miaka 60 ya muungano, 
TRA imeonesha umuhimu wake 
katika kuiendeleza nchi kupitia 
ukusanyaji mapato, udhibiti wa 
uvujaji wa mapato, elimu kwa 
umma, na kuimarisha mazingira 
ya biashara. TRA imechangia 
kwa kiasi kikubwa katika kuleta 
maendeleo endelevu na ustawi 
wa wananchi wa Tanzania na 
Zanzibar licha ya kuwa bado 
kuna changamoto.
Mwisho.

Urahisi wa Malipo
Kuanzishwa kwa njia za malipo ya kielek-
troniki kama vile malipo kupitia mtandao, 
simu za mkononi, au kadi za benki kumefa-
nya iwe rahisi kwa walipakodi kulipa kodi 
zao. Hii inapunguza urasimu, kupunguza 
fursa za rushwa, na kuongeza ufanisi katika 
mchakato mzima wa malipo.
Uwezeshaji wa Huduma za Mtandaoni
TRA imeanzisha huduma za mtandaoni 
kama vile usajili wa kodi, uwasilishaji wa 
taarifa za kodi, na kupata taarifa za malipo. 
Huduma hii imefanya iwe rahisi kwa 
walipakodi kutekeleza majukumu yao ya 
kodi na kuongeza uwazi katika mchakato 
wa ukusanyaji wa mapato.

Uwekezaji katika Ufundi na Mafunzo
TRA imekuwa ikifanya uwekezaji mkubwa 
ili kuhakikisha wafanyakazi wake wanapata 
mafunzo na ujuzi unaohitajika katika 
matumizi ya mifumo ya kielektroniki. 
Uamuzi huu umeleta ufanisi na kuongeza 
uwezo wa kuchambua na kutumia taarifa 
kwa ajili ya ukusanyaji wa mapato.
Kwa ujumla, mifumo ya kielektroniki ndani 
ya TRA imekuwa na mchango mkubwa 
katika kukuza ukusanyaji wa mapato na 
hivyo kuchangia katika ukuaji wa uchumi 
wa Tanzania na Zanzibar kuelekea kilele 
cha maadhimisho ya miaka 60 ya muunga-
no. 
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Mafanikio O�si ya Msajili wa 
Vyama vya Siasa katika  Miaka 
60 ya Muungano

Na Mwandishi Wetu, ORPP

Miaka 60 imetimia tangu 
Tanganyika na Zanzibar 
zilipoungana na kuunda 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania mnamo tarehe 26 
Aprili, 1964. 
Baada ya muungano huo, 
taasisi mbalimbali zimeundwa 
kwa nyakati tofauti ili kuiende-
leza Tanzania katika nyanja za 
kiuchumi, kijamii, na kisiasa. 
Moja ya taasisi hizo ni Ofisi ya 
Msajili wa Vyama vya Siasa 
(ORPP) iliyoanzishwa mwaka 
1992, ili kuhakikisha uwepo na 
ukuaji wa demokrasia ya vyama 
vingi nchini.
Tunapojivunia miaka 60 ya 
muungano, hatuna budi kuan-
galia mafanikio yaliyopatikana 
katika ofisi hii yenye umuhimu 
mkubwa nchini Tanzania. 

Hadi kufikia 2024, ofisi hii imeon-
gozwa na viongozi wafuatao: Mhe. 
Jaji George Bakari Liundi 
(1992-2001), Mhe. John Billy 
Tendwa (2001-2013), Mhe. Jaji 
Francis S. K. Mutungi (2013 hadi 
sasa).  Viongozi hawa wamepata 
usaidizi adhimu kutoka kwa manai-
bu wao ambao ni Mhe. Abdulwahid 
Masoud Borafia (1992-1993), Mhe. 
Rajabu Baraka Juma (2004-2017), 
Mhe. Mohammed Ally Ahmed 
(2018 hadi sasa).  
Majukumu ya ofisi hii ni kusajili 
vyama vya siasa na kuvifuta 
vilivyokiuka masharti ya usajili kwa 
mujibu wa Sheria Na. 5 ya mwaka 
1992; kuratibu shughuli za Baraza 
la Vyama vya Siasa, na kufuatilia 
mapato na matumizi ya vyama vya 
siasa katika uchaguzi kwa mujibu 
wa Sheria ya Gharama za Uchaguzi 
ya mwaka 2010. 

Mengine ni kufuatilia utendaji wa 
vyama vya siasa kwa mujibu wa 
Sheria ya Vyama vya Siasa Na. 5 ya 
mwaka 1992, kugawa ruzuku kwa 
vyama vya siasa vyenye sifa, kuwa 
kiungo kati ya Serikali na Vyama vya 
Siasa nchini, na kutoa elimu kwa 
umma kwa vyama vya siasa na 
wadau wa vyama vya siasa.
Hadi kufikia Februari 2024, Tanzania 
ina jumla ya vyama vya siasa 19 
vilivyosajiliwa na ofisi hii. Vyama 
hivyo ni Chama cha Mapinduzi 
(CCM), The Civic United Front (CUF), 
Chama cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), Union for Multiparty 
Democracy (UMD), National Conven-
tion for Construction and Reform 
(NCCR-Mageuzi), National League 
for Democracy (NLD), na United 
Peoples’ Democratic Party (UPDP). 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, akizungumza na Mmwenyekiti wa kikosi kazi cha 
kuratibu maoni ya wadau wa demokrasia ya vyama vingi vya siasa, Prof. Rwekaza Mukandala, aliyeambatana na baadhi ya 
wajumbe wa kikosi kazi hicho Ikulu, jijini Dar es Salaam, tarehe 30 Mei, 2022.
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Vingine ni National Reconstruc-
tion Alliance (NRA), African 
Democratic Alliance Party 
(ADA-TADEA), Tanzania Labour 
Party (TLP), United Democratic 
Party (UDP), Chama cha 
Demokrasia Makini (MAKINI), 
Democratic Party (DP), Sauti ya 
Umma (SAU), Alliance for African 
Farmers Party (AAFP), Chama 
cha Kijamii (CCK), Alliance for 
Democratic Change (ADC), 
Chama cha Ukombozi wa Umma 
(CHAUMMA), na Alliance for 
Change and Transparency 
(ACT-Wazalendo). 

Pamoja na hilo, ofisi imefanikiwa 
kufuatilia mienendo ya vyama vya 
siasa ili kuhakikisha vyama hivyo 
vinatekeleza majukumu yake kwa 
mujibu wa Sheria ya Vyama vya 
Siasa, Sheria ya Gharama za 
Uchaguzi na sheria za nchi. 

Aidha, ORPP imefanikiwa 
kufuatilia utendaji kazi wa vyama 
vya siasa na kugawa ruzuku ya 
kila mwezi kwa vyama vya siasa 
vyenye sifa kwa mujibu wa 
kifungu cha 16 cha Sheria ya 
Vyama vya Siasa, Na. 5 ya 
mwaka 1992, ambapo vyama 
vya siasa vilivyopata angalau 
asilimia tano ya kura zote halali 
zilizopigwa katika uchaguzi mkuu 
na vyama vyenye wabunge au 
madiwani, vimekuwa vikipata 
ruzuku hiyo. 

Ofisi ya Msajili wa Vyama vya 
Siasa inatambua mchango wa 
marais wa awamu zote katika 
kukuza demokrasia nchini. Rais 
Julius Nyerere alishinikiza kuasisi-
wa kwa demokrasia ya vyama 
vingi huku Rais Ali Hassan Mwinyi 
akisimamia ujenzi wa demokrasia 
ya vyama vingi na uhuru wa 
vyombo vya habari. 

Katika mtiririko huo, Rais Benja-
min Mkapa aliimarisha vipengele 
muhimu vya demokrasia vya 
uwazi na utawala bora huku Rais 
Jakaya Kikwete akijikita katika 
kuimarisha haki za binadamu, 
uhuru wa vyombo vya habari, na 
uhuru wa kujieleza.  

Hapa karibuni Rais John Magufuli 
aliasisi uwajibikaji wa kidemokra-
sia katika utoaji wa huduma za 
umma ambapo wananchi walipe-
wa nafasi ya kudai uwajibikaji wa 
maafisa wa serikali na kushuhudia 
demokrasia ikiimarisha upatikanaji 
wa huduma za kijamii na 
utekelezaji wa miradi ya maende-
leo. 

Hivi sasa Rais Samia Suluhu 
Hassan akijikita kwenye uhuru wa 
kujieleza na uhuru wa maoni, 
uhuru wa kujieleza, uhuru wa 
vyombo vya habari, uhuru wa 
kuandamana, uhuru wa mikutano 
ya vyama vya siasa, na haki za 
binadamu. 

Sambamba na hayo, ORPP 
imefanikiwa kuwa kiungo kati ya 
serikali na vyama vya siasa nchini 
huku ikiendelea kutoa elimu kwa 
umma, vyama vya siasa na wadau 
wa vyama vya siasa.

Tukiwa tunaadhimisha muungano 
wetu, tunapaswa kukumbusha 
kazi kubwa iliyofanywa na ofisi hii 
chini ya uongozi wa Mhe. Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, ambaye 
aliunda kikosi kazi cha kuratibu 
maoni ya wadau wa demokrasia 
ya vyama vingi vya siasa nchini 
kilichofanya kazi ya kuchambua 
maoni ya wadau kwa kipindi cha 
miezi 10. 

“Katika shukrani nisiisahau Ofisi ya 
Msajili wa Vyama vya Siasa, 
wakiongozwa na Jaji Mutungi; Jaji 
Mutungi saa zingine ananipigia 
simu usiku we Mama wee hii kazi 
uliyonipa nimekwama hapa na 
hapa. umeaminiwa kuwa Msajili 
wa Vyama vya Siasa nenda na kazi 
yako, ukikwama fedha niambie, 
lakini mengine fanya kazi yako. 
Kwa hiyo nakushukuru umefanya 
kazi yako na mmefikia pazuri,” 
alisema Mhe. Rais Samia akiwa 
katika moja ya matukio ya kitaifa.

ORPP imeiwezesha Tanzania 
kuwa na vyama vya siasa imara 
ambavyo vitahamasisha ukuaji na 
kudumisha demokrasia ya vyama 
vingi nchini. 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, akifungua mkutano maalum wa 
Baraza la Vyama Vya Siasa, tarehe 11 Septemba, 2023, jijini Dar es Salaam.
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Miaka 60 ya Muungano na 
Ongezeko la Majaji 

Mahakama ya Rufani 
Tanzania

Na Mwandishi Wetu, Mahakama ya Tanzania

Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Mhe. 

Dkt. Samia Suluhu Hassan 
akisalimiana na Jaji Mkuu 

wa Tanzania, Prof. Ibrahim 
Hamis Juma mara baada 

ya kuwasili katika Viwanja 
vya Chinangali kwa ajili ya 
kushiriki Maadhimisho ya 

Siku ya Sheria nchini 
ambayo Kitaifa yamefanyi-
ka Jijini Dodoma tarehe 01 

Februari, 2024.

Mahakama ya Rufani ndiyo Mahakama ya juu kuliko zote nchini Tanzania 
ambayo ilianzishwa chini ya Ibara ya 117 (1) ya Katiba ya Tanzania, 1977. 

Kwa mujibu wa Ibara ya 4(2) na 
107A(1) ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
chombo chenye mamlaka na 
kauli ya mwisho katika  
kutekeleza utoaji haki ni 
Mahakama ya Tanzania inayoju-
muisha Mahakama ya Rufani, 
ambayo hutoa huduma kwa 
pande zote za muungano.
Mahakama ya Rufani ndiyo 
Mahakama ya juu kuliko zote 
nchini Tanzania ambayo 
ilianzishwa chini ya Ibara ya 117 
(1) ya Katiba ya Tanzania, 1977. 
Jaji Mkuu ambaye huteuliwa na 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ndiye Mkuu wa 
Mahakama ya Tanzania na 
Mahakama ya Rufani. 

Katika shughuli za kila siku za 
Mahakama ya Rufani, Jaji Mkuu 
husaidiwa na Msajili wa 
Mahakama ya Rufani, kama 
Mkuu wa Masijala ya Mahaka-
ma; Naibu Msajili Mwandamizi 
na Naibu Wasajili wa Mahaka-
ma hiyo. Msajili wa Mahakama 
ya Rufani  husimamia utendaji 
wa kazi za Mahakama, kuratibu 
pamoja na kuwasiliana na Jaji 
Mkuu kuhusu masuala yanayo-
husu shughuli za kila siku za 
Mahakama.
Kwa mujibu wa muundo mpya 
wa Mahakama, usimamizi wa 
kila siku wa shughuli za kiuta-
wala na uendeshaji wa Mahaka-
ma kwa Mahakama ya Rufani 
husimamiwa na Mtendaji wa 
Mahakama ya Rufani. 

Mabadiliko ya mwaka 1963 
yaliweka msingi wa mfumo wa 
mahakama zilizo chini ya Mahaka-
ma Kuu ambao ndio upo hadi sasa.  

Katika kipindi hicho rufaa kutoa 
Mahakama Kuu zilipekwa Mahaka-
ma ya Rufani ya Afrika Mashariki 
(EACA) na jaji mkuu wa kwanza 
Mtanzania aliyeongoza Mahakama 
Kuu ya Tanzania alikuwa Mhe. 
Augustino Saidi, ambaye alihudu-
mu kuanzia mwaka 1971 hadi 
mwaka 1977.  

Rufaa za kutoka Mahakama Kuu 
ziliendelea kupelekwa Mahakama 
ya Rufani ya Afrika Mashariki hadi 
mwaka 1979 ilipoanzishwa 
Mahakama ya Rufani ya Tanzania. 
Mahakama ya Rufani ilianza na 
majaji wa rufani watano ikimjumui-
sha na jaji mkuu na wakifanya kazi  
katika masijala ya Dar es Salaam. 
Mahakama ya Rufani ya Tanzania 
ilianzishwa kwa Sheria Namba 15 
ya mwaka 1979 iliyoanza kutumika 
tarehe 9 Agosti 1979. Mahakama 
ya Rufani ilianza kufanya kazi 
baada ya kuzinduliwa rasmi na 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mwalimu Julius Kam-
barage Nyerere, mnamo tarehe 22 
Oktoba 1979.
Kuvunjika kwa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) mwaka 1977 
kulizilazimisha nchi wanachama, 
Tanzania, Kenya na Uganda, 
kuanzisha mahakama zao za rufani 
ili kuchukua nafasi ya Mahakama 
ya Rufani ya Afrika Mashariki.

Historia ya Mahakama ya 
Rufani
Mwaka 1963 mfumo mpya 
ulianzishwa ambao uliunganisha 
mahakama za wenyeji na 
Mahakama Kuu na kuondoa 
ubaguzi wa rangi na ukatengani-
sha mahakama na utawala wa 
kiserikali. Sheria za kimila zilitam-
buliwa na kuunganishwa ili 
kuondoa migongano ya sheria. 
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Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Mhe. 

Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
akipokea zawadi ya picha 
ya Majaji Wakuu wa Nchi 

za Kusini na Mashariki 
Mwa Afrika kutoka kwa 
mwenyekiti wa jukwaa 
hilo ambaye pia ni Jaji 

Mkuu wa Namibia, Mhe. 
Peter Shivute, wakati wa 
mkutano huo uliofanyika 

katika hoteli ya Mount 
Meru, Jijini Arusha tarehe 

23 Oktoba, 20,23.

Mabadiliko ya kwanza ya Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania (Sheria Na. 14 ya 
mwaka 1979) yaliianzisha rasmi 
Mahakama ya Rufani ya Tanza-
nia chini ya Ibara ya 68A ya 
zamani ya Katiba ya Tanzania 
ya mwaka 1977 ambayo sasa ni 
Ibara ya 117(1). 

Mahakama ya Rufani ya Tanza-
nia ilichukua nafasi ya Mahaka-
ma ya Rufani ya Afrika Mashari-
ki iliyoanzishwa chini ya Ibara ya 
80 ya Mkataba wa Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki wa mwaka 
1967. Bunge la Tanzania 
lilitunga Sheria ya Mamlaka ya 
Rufaa ya mwaka 1979 ili 
kuweka taratibu za rufaa 
kushughulikiwa na Mahakama 
ya Rufani ya Tanzania iliyokuwa 
imeanzishwa.

Kati ya mwaka 1977 na tarehe 
9 Agosti, 1979, kulikuwa na 
Mahakama ya Rufani ya “muda” 
ya Afrika Mashariki ndani ya 
Tanzania iliyoongozwa na Jaji 
Abdullah Mustafa, kama Kaimu 
Rais. Majaji wengine waliazim-
wa kutoka Mahakama Kuu kwa 
muda. Uteuzi wa muda wa Jaji 
Mustafa kuwa Kaimu Rais wa 
Mahakama ya “muda” ulimal-
izika wakati Mahakama ya 
Rufani ya Tanzania ilipoanzish-
wa na kuzinduliwa tarehe 22 
Oktoba, 1979.

Tangu kuanzishwa kwake, 
Mahakama ya Rufani imeshaon-
gozwa na Mhe. Jaji Francis 
Lucas Nyalali kuanzia mwaka 
1977 hadi 2000; Mhe. Jaji 
Barnabas Albert Samatta 
kutoka mwaka 2000 hadi 2007; 
Mhe. Jaji Augustino Ramadhan 
kutoka mwaka 2007 hadi 2011; 
Mhe. Jaji Othman Chande 
kutoka mwaka 2011 hadi 2017; 
na  Mhe. Jaji Prof. Ibrahim Hamis 
Juma kutoka 2017  hadi sasa.

Katika kusikiliza rufaa, majaji watatu 
wanaunda mahakama kamili na uamuzi 
wa mahakama ni wa walio wengi. Katika 
matukio mengine, majaji watano au majaji 
saba wanaweza kuunda mahakama 
kutegemeana na shauri husika linalosikiliz-
wa. Jaji mmoja anaweza kukaa katika 
chumba chake  kusikiliza maombi ambayo 
yanastahili kuamuliwa na jaji mmoja.

Miaka 60 ya muungano katika 
Mahakama ya Rufani 
Wakati Tanzania ikiadhimisha miaka 60 ya 
muungano wake kumekuwepo na ongeze-
ko la majaji wa rufani. Ongezeko la majaji 
wa Mahakama ya Rufani limeenda sam-
bamba na uanzishwaji wa masijala ndogo 
ya Mahakama ya Rufani. 

Wakati Mhe. Rais, Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, akiingia madarakani mwezi Machi 
2021, kulikuwa na majaji wa rufani 16; na 
katika uongozi wake hadi kufikia tarehe 3 
Septemba, 2023, idadi ya majaji wa rufani 
imeongezeka na kufikia 35 ikiwa ni zaidi 
ya ongezeko la asilimia 100.
Ongezeko la majaji wa Mahakama ya 
Rufani kwa sasa linawezesha majopo 11 
ya majaji watatu; majopo saba ya majaji 
watano; na majopo matano ya majaji saba 
kuendesha vikao vya Mahakama ya Rufani 
kwa wakati mmoja. Idadi ya vituo vya 
kusikilizia mashauri ya  Mahakama ya 
Rufani imeongezeka kutoka 16 wakati 
Rais Samia akiingia madarakani na kufikia 
vituo 18 mpaka sasa.
 Vituo vya usikilizaji wa mashauri ya 
Mahakama ya Rufani viko katika masijala 
za Mahakama Kuu za Arusha, Dar es 
Salaam, Bukoba, Dodoma, Iringa, Kigoma, 
Mbeya, Morogoro, Moshi, Musoma, 
Mtwara, Mwanza, Shinyanga, Songea, 
Sumbawanga, Tabora, Tanga na Zanzibar.
Kumekuwepo na faida zilizotokana na 
kuongezeka kwa majaji wa mahakama ya 
rufani ikiwa ni pamoja na kupunguza 
mrundikano wa mashauri, kusogeza 
huduma karibu zaidi na wananchi katika 
masijala zote za Mahakama Kuu; mashauri 
kusajiliwa na kuamuliwa kwa wakati na 
kupunguza mzigo kwa majopo yaliyoku-
wepo.
Ujenzi wa kituo jumuishi cha utoaji haki 
Pemba, ambao utaanza hivi karibuni ni 
miongoni mwa mafanikio yanayolenga 
kusongeza huduma za utoaji haki karibu 
na wananchi. Uwepo wa kituo hicho 
utaiwezesha Mahakama ya Rufani kuwa 
na masijala yake ndogo, hivyo kuongeza 
idadi ya vikao vya mahakama kwa upande 
wa Zanzibar.

Wakati ilipoanzishwa tarehe 22 
Oktoba, 1979, Mahakama ya 
Rufani ilikuwa na masijala moja tu 
jijini Dar es Salaam. Baadaye 
Mahakama ilianzisha masijala 
ndogo katika kanda za Mwanza 
na Arusha ili kurahisisha huduma 
kwa wananchi waliokuwa wakisa-
firi umbali mrefu kuja Dar es 
Salaam kufungua rufaa zao.

Mamlaka ya Mahakama ya 
Rufani
Mahakama ya Rufani inapata 
mamlaka yake kutoka katika 
katiba na sheria zilizotungwa na 
Bunge. Sheria ya Mamlaka ya 
Rufaa ya mwaka 1979 ilitoa 
mamlaka kwa mahakama ya 
rufani za mahakama kuu za 
Tanzania na Zanzibar.

Vituo vya usikilizaji wa mashauri ya Mahakama ya Rufani viko katika masijala za 
Mahakama Kuu za Arusha, Dar es Salaam, Bukoba, Dodoma, Iringa, Kigoma, Mbeya, 

Morogoro, Moshi, Musoma, Mtwara, Mwanza, Shinyanga, Songea, Sumbawanga, 
Tabora, Tanga na Zanzibar.
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Mafanikio ya Bunge la Tanzania 
katika Miaka 60 ya Muungano

Miaka 60 ni umri wa mtu mzima 
ambaye anaweza kuwa na 
wajukuu na pengine watu 
wanaanza kumwita mzee. Miaka 
hiyo pia yaweza kuwa ishara ya 
mtumishi wa umma kumaliza 
utumishi wake baada ya miaka 
mingi. Hali kadhalika, miaka hiyo 
inampa mtu heshima ya kuaminika 
kuwa na uzoefu, ujuzi, hekima, 
busara na hadhi ya kipekee katika 
jamii. 
Maelezo hayo ni sawa na umri 
ulivyo wa muungano wa Tanzania 
wa miaka 60. Umri huo umekuwa 
ni safari ndefu inayojumuisha 
kupiga hatua za mafanikio ya 
kimaendeleo kwa nchi na mihimili 
yake ya utawala likiwemo Bunge.

Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania lilianzishwa mwaka 
1964 likiwa miongoni mwa 
vyombo vyenye mamlaka ya nchi 
katika Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, baada ya muungano wa 
Tanganyika na Zanziabar. Chimbu-
ko lake linatokana na Hati ya 
Makubaliano ya Muungano 
iliyosainiwa Zanzibar mnamo 
tarehe 22 Aprili, 1964.

Mambo yaliyosukuma muungano 
huo ni pamoja na mahusiano ya 
karibu ya kisiasa, urafiki, udugu wa 
damu, lugha ya pamoja ya 
mawasiliano, yaani Kiswahili, na 
shughuli za pamoja za kiuchumi 
kama vile uvuvi, kilimo na biashara.  

Upekee wa Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania unatokana 
na muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar kuwa wa kipekee duniani 
kwani ulifikiwa kwa makubaliano ya 
hiari baina ya wananchi wa nchi mbili 
huru na sasa umedumu kwa zaidi ya 
nusu karne. Miungano mingine 
duniani kama ya Marekani, Uingereza 
au Imarata (UAE), haikufikiwa kwa 
njia hii bali mazingira tofauti.
Kudumu kwa muungano huu ni kiini 
cha maendeleo ya uhai wa Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
Hivyo basi, mambo yote yanayofani-
kisha kudumu na kushamiri kwa 
muungano huu ni sababu halisi za 
kuendelea kuwepo kwa Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Na Mwandishi Wetu

Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania lilianzishwa mwaka 1964 likiwa 
miongoni mwa vyombo vyenye mamlaka ya nchi katika Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania, baada ya muungano wa Tanganyika na Zanziabar. 
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Bw. Adam Sapi Mkwawa, Spika wa 
kwanza wa Bunge huru la Tanganyi-
ka  wakati Tanganyika ikipata uhuru 

wake kutoka kwa waingereza 
mwaka 1961. 

Mafanikio ya muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar 
yaliyoanza kuonekana tangu 
awali wakati wa kusaini Hati za 
Makubalino ya Muungano, 
yanachangia kuimarika wa 
Bunge la Jamhuri ya Muungano 
na pia yanatokana na mchango 
wa bunge hilo. Tarehe 26 Aprili, 
1964, Mkataba wa Muungano 
ambao ni chimbuko la Bunge la 
Jamhuri ya Muungano ulithibit-
ishwa na kukubaliwa na 
vyombo vya kutunga sheria vya 
pande zote mbili, yaani Bunge la 
Tanganyika na Baraza la 
Mapinduzi la Zanzibar. 

Hatua hiyo ilikuwa ishara ya 
muungano ulioambatana na 
kuanzishwa kwa Bunge la 
Jamhuri ya Muungano kukubali-
ka na wananchi wa pande zote 
mbili. Hatua hiyo ilionesha dalili 
njema ya mustakabali wa 
muungano, na matokeo yake 
imetimia miaka 60 iliyojaa 
mafanikio mbalimbali yakiwemo 
yanayohusu chombo cha 
uwakilishi wa wananchi 
kinachoitwa Bunge la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania.

Kuzungumzia mafanikio ya 
miaka 60 ya muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar bila 
kugusa taasisi muhimu kama 
mhimili wa bunge si jambo 
linalowezekana. Bunge ni 
chombo chenye mamlaka ya 
kutunga sheria za mambo yote 
ya muungano na yasiyo ya 
muungano yanayohusu Tanza-
nia Bara. Kadhalika, bunge ni 
chombo cha uwakilishi wa 
wananchi kutoka pande zote za 
muungano. 

Kutokana na muungano, bunge 
hili limepitia hatua mbalimbali 
za mafanikio tangu kuanzishwa 
kwake. Bunge hili liliundwa na 
wajumbe wa kutoka Bunge la 
Tanganyika na wengine kutoka 
Baraza la Mapinduzi Zanzibar 
kama wabunge wake wa 
kwanza. Mafanikio hayo yameji-
dhihirisha katika nyanja mbalim-
bali, mathalani: kutungwa kwa 
sheria mbalimbali za muungano; 
kukua kwa nafasi ya uwakilishi 
wa wananchi wa pande zote za 
muungano bungeni; kuimarika 
kwa ushirikiano na mahusiano 
ya bunge kimataifa; kuimarisha 
nafasi ya wanawake kwenye 
vyombo vya maamuzi; 
kuongeza usimamizi wa 
utekelezaji wa majukumu ya 
serikali kwa uwazi na uwajibika-
ji; na kuboresha miundombinu 
ya bunge. Aidha, majukumu ya 
bunge ambayo ni kuisimamia na 
kuishauri serikali, yamewezesha 
utekelezaji mzuri wa mipango 
mbalimbali iliyoleta maendeleo 
Tanzania. Kwa ujumla, bunge 
limekuwa sehemu ya mafanikio 
yote ya serikali kwa kuwa 
mipango na bajeti zote za 
serikali zinapata kibali kupitia 
Bunge la Jamhuri ya Muungan-
bo wa Tanzania. 
Maeneo mengine ambayo 
bunge limefanikiwa katika 
kipindi cha miaka 60 ya muun-
gano ni pamoja na: kudumisha 
utawala bora, kupata nafasi za 
juu za uongozi wa kibunge 
kimataifa, kuongezeka kwa 
wageni wanaolitembelea bunge 
hili wakiwamo wakuu wa nchi 
mbalimbali na kuimarisha 
michezo mbalimbali kwa 
wabunge. 

Mafanikio ya miaka 60 ya muungano 
kupitia bunge hili katika nyanja mbal-
imbali zilizotajwa yanaelezwa kwa 
undani zaidi katika aya zifuatazo: -

Kutungwa sheria mbalimbali 
Muungano wa Tanganyika na Zanzi-
bar uliwezesha kuanzishwa kwa 
bunge la pamoja liitwalo Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ambalo limedumu tangu kuasisiwa 
kwa muungano mwaka 1964 
likitekeleza majukumu yake ya msingi 
ya kuwawakilisha wananchi wa pande 
zote mbili katika utungaji sheria za 
nchi na usimamiaji wa shughuli za 
umma. Vilevile, Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania limeendelea 
kuzingatia maslahi ya wananchi wa 
pande zote mbili za muungano kwa 
kuchambua, kujadili na kupitisha bajeti 
ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano ya 
kila mwaka kwa amani, uelewano na 
weledi. 

Katika kutekeleza majukumu yake, 
miongoni mwa sheria zilizotungwa na 
Bunge katika kipindi cha miaka 60 ya 
muungano, zipo zinazohusu masuala 
ya fedha, ushuru wa forodha na 
bidhaa, posta na simu, takwimu, usajili 
wa vyama vya siasa, mambo ya ndani 
ya nchi, ulinzi, mambo ya nje, maaliasi-
li, elimu ya juu, utabiri wa hali ya hewa, 
usafiri na usafirishaji wa anga, utumi-
shi wa umma katika Serikali ya Muun-
gano, Baraza la Taifa la Mitihani, 
Mahakama ya Rufani na mambo 
mengine yote yaliyoanishwa katika 
Nyongeza ya Kwanza iliyotajwa katika 
Ibara ya 4 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.

Kukua kwa nafasi ya uwakilishi wa 
wananchi bungeni
Miaka 60 ya muungano wa Tanganyi-
ka na Zanzibar ni kipindi ambacho 
ongezeko la nafasi ya uwakilishi wa 
wananchi katika chombo cha kutunga 
sheria limeshuhudiwa. Mabadiliko 
mbalimbali ya mara kwa mara ya idadi 
ya wabunge kutoka pande zote za 
muungano kulingana na ongezeko la 
watu na ukuaji wa miji yamejitokeza. 
Mwaka 1964 Bunge la Tanganyika na 
Zanzibar lilikuwa na wabunge 98, 
ambapo kwa nyakati tofauti idadi hiyo 
imekuwa ikiongezeka hadi kufikia 
wabunge 393 waliopo sasa. Idadi hiyo 
ni sawa ana ongezeko la asilimia 301 
kwa miaka 60 ya muungano.
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Kwa upande wa uwakilishi wa 
wabunge wa Zanzibar kwenye 
bunge la Muungano, mwaka 
1965 idadi yao ilikuwa 35 kati 
ya wabunge 183 wa bunge 
hilo, sawa na asilimia 19. Leo 
miaka 60 ya muungano 
inapotimia, idadi ya wabunge 
wa Zanzibar ndani ya bunge la 
muungano ni 78 kati ya 393, 
sawa na asilimia 20, yaani kila 
idadi ya jumla inapoongezeka 
na idadi ya wabunge wa 
Zanzibar nayo pia inaongeze-
ka.

Kuimarisha nafasi ya 
wanawake kwenye vyombo 
vya uamuzi
Tanzania imepiga hatua 
kubwa katika kuongeza idadi 
ya uwakilishi wa wanawake 
kwenye nafasi za mamlaka na 
ushiriki kwenye vyombo vya 
uamuzi. Bunge limekuwa 
mstari wa mbele katika 
kutekeleza Tamko la 181 la 
Umoja wa Mataifa kuhusu haki 
za binadamu ambalo linatam-
bua kuwa kila mtu ana haki ya 
kushiriki katika maamuzi ya 
serikali ama nchi yake. 

Aidha, bunge linaheshimu 
maazimio ya Mkutano wa 
Beijing na Itifaki za Jumuiya ya 
Maendeleo Kusini mwa Afrika 
(SADC) yanayohimiza usawa 
kwa wote na kuhakikisha nchi 
wanachama zinafikisha 
angalau asilimia 30 ya nafasi 
za maamuzi kwa wanawake. 
Hatua hizo za bunge zinadhi-
hirika kwa kuangalia 
yafuatayo:

Idadi ya Wabunge 
Wanawake
Ibara ya 66(1)(b) ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977, 
imeweka masharti ya bunge 
kuwa na viti maalum vya 
wabunge wanawake wasio-
pungua asilimia 30 ya 
wabunge wote. Sharti hili 
linalenga kuhakikisha kuwa 
kwa namna yoyote ile, idadi ya 
wabunge wanawake haipun-
gui asilimia 30 tofauti na 
masharti yaliyokuwepo kabla 
ya muungano. 

Aidha, pamoja na ulazima wa viti 
maalum vya wabunge wanawake 
uliowekwa na katiba, bunge 
limeendelea kuongeza idadi ya 
wabunge wanawake kupitia 
majimbo, kuteuliwa na rais, na 
nafasi ya wabunge kutoka Baraza 
la Wawakilishi la Zanzibar. 
Mwaka 1964, bunge la muungano 
lilipoanza, idadi ya wabunge 
wanawake ilikuwa saba kati ya 
wabunge 98, sawa na asilimia 
7.14. Idadi ya wabunge 
wanawake katika miaka 60 ya 
muungano imeongezeka hadi 
kufikia wabunge wanawake 147 
hivi sasa, sawa na asilimia 37.4 ya 
wabunge wote.

Wanawake katika Nafasi za 
Uongozi wa Bunge
Ongezeko la wabunge wanawake 
haliishii kwenye nafasi za uwakili-
shi pekee bali pia katika nafasi za 
uamuzi bungeni. Idadi hiyo iligusa 
nafasi mbalimbali za uongozi wa 
bunge ambazo ni pamoja na 
nafasi ya Spika, Naibu Spika, 
Mwenyekiti wa Bunge, Kiongozi 
wa Upinzani na Katibu wa Bunge 
na bila kusahau nafasi ya Mkuu 
wa Nchi, yaani Rais, ambaye kwa 
mujibu wa Ibara ya 62(1) na 63(1) 
ya Katiba ya Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania, ni sehemu ya 
bunge. 

Rais wa Nchi akiwa Sehemu ya 
Bunge
Ibara ya 62(1) na 63(1) ya Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977, 
imeweka bayana kwamba bunge 
linaundwa na sehemu mbili: 
sehemu moja ni Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania; na 
sehemu ya pili ni wabunge. Tangu 
kuundwa kwa muungano wa 
Tanzania, sehemu ya kwanza ya 
bunge ambayo ni rais wa nchi 
imekuwa ikishikiliwa na viongozi 
wanaume, hadi mwezi Machi 
2021 alipoingia Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, mwanamke wa 
kwanza kuwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. Hivyo 
basi, rais wa sasa wa Tanzania 
ameweka historia ya kuwa 
mwanamke wa kwanza kuwa 
sehemu ya bunge katika nafasi 
yake ya Mkuu wa Nchi.

Spika na Naibu Spika wa 
Bunge
Kwa nafasi ya Naibu Spika wa 
Bunge, Mhe. Anne Semamba 
Makinda alikuwa mwanamke 
wa kwanza kuishika mwaka 
2005 na baadaye akachaguli-
wa kuwa Spika, akiwa pia 
mwanamke wa kwanza 
mwaka 2010. Vivyo hivyo, 
Mhe. Dkt. Tulia Ackson akawa 
mwanamke wa pili katika 
historia kuwa Naibu Spika 
mwaka 2015 na kisha Spika 
wa Bunge mwaka 2022.

Wenyeviti wa Bunge
Kwenye nafasi ya wenyeviti wa 
bunge, mwananke wa kwanza 
alikuwa ni Mhe. Anne Semam-
ba Makinda. Aidha, mabadiliko 
ya Kanuni za Bunge ya mwaka 
2007 yaliweka sharti la uwakil-
ishi wa jinsi na pande mbili za 
muungano. Bunge likaendelea 
kuwachagua wenyevikiti 
wanawake akiwemo Mhe. 
Jenista Mhagama, Mhe. Mary 
Mwanjelwa, na Mhe. Najma 
Murtaza Giga ambaye ndiye 
Mwenyekiti wa Bunge hadi 
sasa. 
Baadhi 
ya kamati za kudumu za bunge 
zimekuwa zikiongozwa na 
wabunge wanawake kwa 
nafasi ya mwenyekiti na 
makamu mwenyekiti. Kamati 
za Usimamizi wa Fedha 
ikiwemo Kamati ya Hesabu za 
Serikali (PAC) na Kamati ya 
Hesabu za Serikali za Mitaa 
(LAAC) nazo zimeshawahi 
kupata wenyeviti wanawake. 
Mwanamke wa kwanza kuwa 
mwenyekiti wa kamati zinazos-
imamia matumizi ya fedha za 
umma ni Mhe. Naghenjwa 
Livingstone Kaboyoka, aliye-
chaguliwa kuwa Mwenyekiti 
wa PAC mwaka 2016. Kwa 
upande wa Kamati ya Hesabu 
za Serikali za Mitaa, mwanam-
ke wa kwanza kuwa 
mwenyekiti alikuwa Mhe. 
Grace Tendega. Kwa sasa, 
jumla ya kamati tano kati ya 19 
zinaongozwa na wenyeviti 
wanawake. Aidha, kamati sita 
zina makamu wenyeviti 
wanawake. 
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Kiongozi wa Upinzani Bun-
geni
Kwa upande wa nafasi ya 
kiongozi wa kambi rasmi ya 
upinzani bungeni ambayo kwa 
sasa inajulikana kama Kambi 
Rasmi ya Walio Wachache, kwa 
mara ya kwanza iliongozwa na 
Kiongozi wa Upinzani Bungeni 
aliyekuwa mbunge mwanamke. 
Mbunge huyo aliyeongoza jimbo 
la Chake Chake, Pemba, mwaka 
1995 hadi 2000, alikuwa Mhe. 
Fatuma Mussa Maghimbi. 

Katibu wa Bunge
Kwa nafasi ya Katibu wa Bunge 
ambayo ni ya kuteuliwa na Rais, 
imekuwa ikishikiliwa na 
wanaume tangu kuanzishwa 
kwa Bunge la Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania. Hata hivyo, 
mwaka 2021, Rais wa Jamhuri 
ya Muunago wa Tanzania, Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
alibadilisha historia kwa kumteua 
Bi. Nenelwa Mwihambi, kuwa 
Katibu wa Bunge; hivyo kuwa 
mwanamke wa kwanza katika 
nafasi hiyo ambayo bado anaen-
delea nayo. 

Viongozi wa Kibunge katika 
Ngazi za Kimataifa
Bunge la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania limekuwa na 
mafanikio makubwa ya kupata 
viongozi mahiri waliotokana na 
bunge hilo kuchaguliwa kuongo-
za taasisi mbalimbali za kibunge 
kimataifa. Miongoni mwa 
wabunge hao ni: Mhe. Getrude 
Ibengwe Mongella aliyechaguli-
wa kuwa Rais wa kwanza wa 
Bunge la Afrika mwaka 2004 
hadi 2009; Mhe. Dkt. William 
Ferdnand Shija ambaye alikuwa 
Katibu Mkuu wa Chama cha 
Mabunge ya Nchi za Jumuiya ya 
Madola (CPA) mwaka 2007 hadi 
2014; Mhe. Dkt. Tulia Ackson, 
aliyechaguliwa kuwa Rais wa 
Umoja wa Mabunge Duniani 
(IPU) mwaka 2023, nafasi 
anayoitumikia hadi sasa; na Bi. 
Nenelwa Mwihambi, ndc, 
ambaye amekuwa Katibu wa 
Chama cha Mabunge ya Nchi za 
Jumuiya ya Madola Kanda ya 
Afrika tangu mwaka 2021 hadi 
sasa.

Makao Makuu ya Vyama vya 
Kibunge 
Miongoni mwa mafanikio ya 
kujivunia katika miaka 60 ya 
muungano ni pamoja na Tanza-
nia kuwa mwenyeji wa makao 
makuu ya vyama vya kibunge 
ikiwa ni pamoja na makao 
makuu ya Chama cha Mabunge 
ya Nchi Wanachama wa Jumui-
ya ya Madola (CPA) - Kanda ya 
Afrika, yaliyopo bungeni 
Dodoma tangu mwaka 2003; na 
makao makuu ya Bunge la Afrika 
Mashariki yaliyopo Arusha tangu 
mwaka 2001. Mafaniko haya ni 
ishara ya kuwepo kwa amani, 
utulivu na mazingira rafiki kwa 
shughuli za kimataifa hapa 
Tanzania.
Kuwepo kwa makao makuu ya 
CPA Afrika kumevutia uwekezaji 
wa hoteli ya kisasa ya kitalii ya 
hadhi ya nyota 5 itakayokuwa 
sehemu ya vitega uchumi vya 
chama hicho cha kibunge. Hoteli 
hiyo inatarajiwa kujengwa jijini 
Dodoma.

Ushirikiano na Mahusiano ya 
Bunge Kimataifa
Bunge linajivunia mafanikio ya 
kuwa mwanachama wa vyama 
mbalimbali vya kibunge vya 
kikanda na kimataifa ambavyo 
vimeongeza uzoefu wa 
wabunge wa Tanzania katika 
uendeshaji bora wa shughuli za 
bunge; kujenga ushirikiano; 
kudumisha utawala bora; na 
kukuza diplomasia ya kibunge 
kimataifa. Miongoni mwa vyama 
vya kibunge ambavyo bunge la 
Tanzania ni mwanchama ni 
pamoja na Bunge la Afrika 
Mashariki (EALA), Jukwaa la 
Kibunge la Nchi Wanachama wa 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC-PF), Bunge 
la Afrika (PAP), Bunge la Nchi 
Wanchama wa Jumuiya ya 
Madola (CPA), Bunge la Pamoja 
la Nchi za Umoja wa Ulaya, 
Afrika, Karibe na Pasifiki, 
(ACP/EU JA), Umoja wa 
Mabunge ya Jumuiya ya Kimatai-
fa ya Nchi za Maziwa Makuu 
(ICGLR), na Umoja wa Mabunge 
Duniani (IPU). 

Mbali na vyama hivyo, bunge la Tanzania 
linajivunia pia kuwa na mahusiano na 
nchi mbalimbali kupitia vyama vya urafiki 
wa kibunge ulioanzishwa kwa Hati ya 
Makubaliano (MoU) kati ya Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 
mabunge ya nchi mbalimbali duniani.

Uenyeji wa Mikutano Mbalimbali ya 
Kikanda na Kimataifa
Eneo lingine la mafanikio ya bunge hili la 
muungano ni kuwa mwenyeji mikutano 
mbalimbali ya kimataifa ya kibunge kama 
vile Mkutano wa 50 Chama cha Mabunge 
ya Nchi Wanachama wa Jumuiya ya 
Madola uliofanyika Zanzibar tarehe 30 
Agosti hadi 5 Septemba, 2019; na 
Mkutano wa 53 wa SADC-PF uliofanyika 
tarehe 2–8 Julai, 2023, jijini Arusha. 
Aidha, Tanzania imewahi kuwa mwenyeji 
wa mikutano mingine mingi ya vyama 
vya kibunge ikiwemo ya IPU na CPA 
ambayo imeinufaisha nchi kwa kukuza 
diplomasia ya uchumi kupitia ugeni 
uliokuja lakini pia kufungua fursa mbalim-
bali za kitalii pamoja na kubadilishana 
uzoefu katika uendeshaji wa shughuli za 
kibunge.

Michezo ya Kitaifa na Kimataifa kwa 
Wabunge
Michezo ni furaha, ni afya na pia ni 
muhimu katika kuwaunganisha watu 
popote duniani. Kwa waheshimiwa 
wabunge, michezo imekuwa sehemu ya 
maisha yao wakati wote wanapotekeleza 
majukumu ya kibunge. Miaka 60 ya 
muungano inapotimia hivi leo, bunge 
linajivunia kupiga hatua kubwa katika 
ushiriki wa wabunge katika michezo 
mbalimbali ndani na nje ya nchi, kama 
vile Mashindano ya Michezo ya Mabunge 
ya Jumuiya ya Afrika Mashariki.
Michezo mingine inahusisha mabonanza 
mbalimbali yanayoandaliwa na Ofisi ya 
Bunge wakati wa mikutano ya bunge 
ambayo hufanyika Dodoma yakishirikisha 
wabunge na watumishi wa bunge. 
Aidha, wabunge kutoka pande zote mbili 
za muungano wanashiriki katika michezo 
ya maadhimisho ya siku ya Mapinduzi ya 
Zanzibar Januari ya kila mwaka visiwani 
Zanzibar. Mabonanza hayo hushirikisha 
michezo ya soka, mpira wa pete, mpira 
wa kikapu, mpira wa nyavu, kurusha tufe, 
riadha, kuvuta kamba, gofu, drafti, 
pooltable, mpira wa meza, kurusha 
vishale, kufukuza kuku, kukimbia na 
magunia, na kutembea kwa mwendo wa 
haraka.
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Kudumisha Utawala Bora
Mojawapo ya misingi muhimu ya 
maendeleo ya taifa lolote ni 
kuzingatia utawala bora. Aidha, 
unapozungumzia utawala bora 
huwezi acha kugusa mambo 
muhimu kama vile uwazi na 
uwajibikaji ambapo katika 
maadhimisho ya miaka 60 ya 
muungano, bunge la muungano 
limekuwa kiungo muhimu katika 
kuhakikisha taifa linazingatia 
misingi ya utawala bora. 

Kupitia majukumu yake ya 
kisheria, bunge limefanya kazi 
kwa karibu na serikali katika 
kuhakikisha uwajibikaji, uwazi, 
na uwakilishi wa wananchi 
katika mchakato wa kufanya 
maamuzi. Bunge hili limekuwa 
likishirikisha wananchi, kama 
wadau, katika vikao vya kamati 
wakati wa kupitia na kuchambua 
miswada mbalimbali ya sheria.

Vilevile ili kuhakikisha ushirikiano 
wa pande zote mbili za muunga-
no unafuata misingi ya utawala 
bora, uteuzi na uchaguzi wa 
nafasi nafasi mbalimbali za 
uongozi bungeni unazingatia 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Kanuni za 
Kudumu za Bunge zilizotungwa 
kwa mujibu ya Ibara ya 89 ya 
Katiba ya Tanzania. Mathalani, 
Kanuni ya 13(3) na 14 ya Kanuni 
za Kudumu za Bunge zinazoele-
keza kuzingatia uwepo wa 
wajumbe kutoka pande zote 
mbili za muungano na uzingatiaji 
wa jinsia katika nafasi za 
wenyeviti wa bunge na uchaguzi 
wa wabunge wanaokwenda 
kwenye vyombo vingine vya 
uwakilishi. 

Usimamizi wa Utekelezaji wa 
Majukumu ya Serikali 
Kwa mujibu wa Ibara ya 62(2), 
na (3) ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, bunge 
limepewa mamlaka ya kuisi-
mamia na kuishauri serikali 
katika utekelezaji wa majukumu 
yake, pamoja na kujadili na 
kuidhinisha mpango wowote wa 
maendeleo ya muda mfupi na 
muda mrefu unaokusudiwa 
kutekelezwa na Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. 

Ndani ya miaka hii 60 ya muun-
gano, bunge limekuwa jukwaa la 
kujadili na kupitisha sera na 
mipango ya maendeleo ya 
kitaifa. Kupitia mjadala na 
uchambuzi wa kina, bunge 
limechangia kuimarisha na 
kuwezesha utekelezaji wa sera 
na mipango inayolenga kuinua 
ustawi na maendeleo ya 
wananchi wa Tanzania. 
Usimamizi huu umekuwa 
ukifanywa kupitia shughuli za 
kamati za bunge ambazo taarifa 
ya utekelezaji wake huwasilish-
wa, kujadiliwa na kupitishwa na 
bunge. 

Bunge limekuwa likitumia 
mamlaka yake ya kuisimamia na 
kuishauri serikali kwa kuunda 
kamati teule mbalimbali kwa 
mujibu wa Kanuni ya 139(1) na 
(2). Aidha, Kanuni ya 144(1) ya 
Kanuni za Kudumu za Bunge 
imetoa nafasi kwa Mheshimiwa 
Spika kuunda kamati maalum ya 
kushughulikia jambo mahsusi. 
Mamlaka haya ya bunge 
yametoa nafasi pana ya bunge 
kuchunguza masuala yanayo-
watatiza wananchi na kuwa 
kikwazo cha maendeleo ya nchi; 
na kisha kutoa taarifa ya uchun-
guzi husika bungeni na halafu 
kutoa maazimio ambayo serikali 
inaelekezwa kuyatekeleza.  

Miongongoni mwa kamati teule 
ambazo zimewahi kuundwa na 
bunge ni pamoja na kamati 
kuchunguza mchakato wa 
zabuni ya uzalishaji umeme wa 
dharura ulioipa ushindi kampuni 
ya Richmond Development 
Company LLC ya Houston, 
Texas, Marekani, mwaka 2008.
Bunge limewahi pia kuunda 
kamati maalum mbalimbali 
ikiwemo; kamati ya kutathmini 
na kuangalia jinsi mpango wa 
kupambana na majangili ulivyo-
pangwa na kutekelezwa na 
serikali kupitia operesheni 
tokomeza. Kamati hii iliundwa na 
spika kwa kutoa mamlaka kwa 
Kamati ya Bunge ya Ardhi, 
Maliasili na Mazingira, kushu-
ghulikia suala hilo. Kamati hiyo 
kwa mujibu wa Kanuni ya 
117(18), toleo la 2013, iliunda 
kamati ndogo ya wabunge tisa 
wakisaidiwa na sekretariati ya 
Bunge ya watalaam wanne. 

Kamati zingine maalum zilizoundwa na 
bunge ni pamoja na: kamati maluum 
iliyochunguza kashfa ya IPTL na 
kuhusishwa na uchotwaji wa shilingi 
bilioni 306 kutoka akaunti ya Tegeta 
Escrow; kamati maalum ya kufuatilia 
sekta ndogo ya gesi; kamati maalum 
ya uvuvi wa bahari kuu; kamati 
maalum ya madini ya tanzanite; na 
kamati maalum ya kufuatilia madini ya 
almasi.

Bunge la muungano limekuwa likipiti-
sha mikataba mbalimbali yenye tija 
kwa taifa kama vile mkataba wa 
uwekezaji na uendelezaji wa bandari 
wa kampuni ya DP World; kuisimamia 
serikali katika miradi mikubwa ya 
kimkakati kama vile Mradi wa Bwawa 
la Kufua Umeme la Julius Nyerere 
(JNHPP), mradi wa reli ya kisasa wa 
(SGR) na mingine mingi. Vilevile, 
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania limewezesha maendeleo 
kwa kuanzisha Fedha za Mfuko wa 
Kuchochea Maendeleo ya Jimbo 
(CDCF) ambao umekuwa chachu ya 
kuchochea maendeleo ya majimbo 
mengi hapa nchini.

Miundombinu ya Bunge
Tunapoadhimisha miaka 60 ya muun-
gano, tunashuhudia mafanikio makub-
wa katika uendelezaji na uboreshaji wa 
miundombinu ikiwa ni pamoja na: 
ujenzi wa ukumbi mpya uliozinduliwa 
mwaka 2006 wenye uwezo wa 
kuchukua idadi ya wabunge zaidi ya 
400 na wageni zaidi ya 300 kwa 
wakati mmoja; ujenzi wa kumbi za 
mikutano ya kamati, ofisi za watumishi, 
uwekaji wa kambarau katika jengo kuu 
la utawala na jengo dogo la utawala; 
usimikaji wa miundombinu ya teknolo-
jia ya habari na mawasiliano ambayo 
imewezesha matumizi ya vifaa vya 
kisasa kama vile simu, kompyuta 
mpakato, skana, vishikwambi, na 
runinga.

Vilevile, Ofisi ya Bunge imewezesha 
matumizi ya bunge mtandao ambao 
umepunguza matumizi makubwa ya 
karatasi. Aidha, Ofisi ya Bunge 
imeongeza umiliki wa eneo la viwanja 
vya bunge kutoka la awali na kuchukua 
maeneo yote ya karibu yanayolizungu-
ka. Hapo awali, bunge lilikuwa na eneo 
la ukubwa wa meta za mraba 42,000, 
lakini sasa eneo hilo limeongezwa na 
kufikia meta za mraba 154,000, sawa 
na ongezeko la asilimia 72.7. 
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Wageni Wanaotembelea Bunge 
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia limekuwa ni moja ya sehemu inay-
oitambulisha nchi kimataifa kutokana na 
wageni wengi wakiwemo wakuu wa nchi 
mbalimbali kuvutiwa kutembelea mhimili 
huu wa nchi. Ujio wa wageni hawa 
umechagizwa na amani na utulivu uliopo 
nchini pamoja na umaarufu ambao nchi 
yetu imejijengea katika taswira ya kimatai-
fa katika suala zima la diplomasia na 
ushirikiano wa kimataifa. Watu wengi 
wamekuwa wakitembelea kwa madhumu-
ni mbalimbali ikiwemo kujifunza, kupata 
uzoefu na kukuza mahusiano bora ya 
kidiplomasia.
Miongoni mwa wageni waliolitembelea 
Bunge la Tanzania na kupata nafasi ya 
kulihutubia ni pamoja na wakuu au 
waliokuwa wakuu wa nchi wafuatao: Mhe. 
Daniel Arap Moi aliyekuwa Rais wa Kenya, 
alilihutubia Bunge jijini Dodoma mwaka 
2005; Mhe. Mary McAleese aliyekuwa Rais 
wa Ireland ambaye alilihutubia Bunge 
tarehe 22 Juni 2006; Mhe. Ahmed Abdal-
lah Mohamed aliyekuwa Rais wa Komoro 
aliyelihutubia Bunge tarehe 25 Agosti 
2008; na Mhe. Felipe Nyusi, Rais wa 
Msumbiji ambaye alilihutubia Bunge tarehe 
20 Mei, 2015.

Mustakabali wa Bunge kwa Siku Zijazo
Safari ya mafanikio na maendeleo ya 
Bunge la Jamhuri ya Muungano hajakomea 
hapo, bali sasa kadri miaka inavyosonga 
mbele, ndivyo maendeleo na mafanikio 
yatazidi kukua na kuongezeka, kama 
ambavyo sasa Bunge limeoongeza umiliki 
wa eneo lake jijini Dodoma na pia linapan-
ga kujenga Jengo la Makumbusho ya 
Bunge katika viwanja vya Bunge. 

Bunge la Tanzania litaende-
lea kuongeza mafanikio 
katika nyanja za uchumi, 
siasa, kijamii, na kiutama-
duni, na daima litakuwa 
nguzo imara ya kudumisha 
muungano na kuwaletea 
mafanikio Watanzania wa 
pande zote mbili za Muun-
gano.

Ili kuzungumzia mafanikio 
ya Bunge kwa miaka 60 ya 
muungano, pengine ingeli-
faa kuandika kitabu cha 
kurasa nyingi ambazo 
zingegusa kila hatua ya 
maendeleo tangu bunge la 
muungano liundwe mwaka 
1964, na kuorodhesha 
majina ya wote wali-
otekeleza mambo mbalim-
bali na kulifanya liwe la 
ufanisi kama lilivyo sasa. 
Hata hivyo, kwa sasa haya 
mafanikio yanalolifanya 
Bunge la Jamhuri ya Muun-
gano kuwa miongoni mwa 
machache ya kuigwa, kama 
ambavyo imeshuhudiwa 
wageni mbalimbali, hasa 
watalaam na wabunge 
kutoka mabunge mengine 
kuomba kutembelea bunge 
kwa ajili ya kujifunza 
kutokana na mafanikio hayo 
yaliyofikiwa kwa miaka 60 
ya muungano.

Upekee wa Bunge la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania unatokana na muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar kuwa wa kipekee 
duniani kwani uli�kiwa kwa makubaliano 
ya hiari baina ya wananchi wa nchi mbili 
huru na sasa umedumu kwa zaidi ya nusu 
karne. Miungano mingine duniani kama ya 
Marekani, Uingereza au Imarata (UAE), 
haiku�kiwa kwa njia hii bali mazingira 
tofauti.

393 
301%
Idadi ya wabunge, Bunge 
la Tanganyika na Zanzibar 

Ongezeko kwa asilimia 
ndani ya Bunge la Tanganyika 
na Zanzibar 

20%
Asilimia ya wabunge wa
Zanzibar ndani ya bunge 
la muungano kwa sasa 

kila idadi ya jumla 
inapoongezeka na idadi ya 
wabunge wa Zanzibar 
nayo pia inaongezeka.

78
idadi ya wabunge wa 
Zanzibar ndani ya bunge 
la muungano kwa sasa 

Spika wa Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Tulia Ackson
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Na Mwandishi Wetu

Katika kusikiliza rufaa, majaji watatu 
wanaunda mahakama kamili na uamuzi 
wa mahakama ni wa walio wengi. Katika 
matukio mengine, majaji watano au majaji 
saba wanaweza kuunda mahakama 
kutegemeana na shauri husika linalosikiliz-
wa. Jaji mmoja anaweza kukaa katika 
chumba chake  kusikiliza maombi ambayo 
yanastahili kuamuliwa na jaji mmoja.

Miaka 60 ya muungano katika 
Mahakama ya Rufani 
Wakati Tanzania ikiadhimisha miaka 60 ya 
muungano wake kumekuwepo na ongeze-
ko la majaji wa rufani. Ongezeko la majaji 
wa Mahakama ya Rufani limeenda sam-
bamba na uanzishwaji wa masijala ndogo 
ya Mahakama ya Rufani. 

Wakati Mhe. Rais, Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, akiingia madarakani mwezi Machi 
2021, kulikuwa na majaji wa rufani 16; na 
katika uongozi wake hadi kufikia tarehe 3 
Septemba, 2023, idadi ya majaji wa rufani 
imeongezeka na kufikia 35 ikiwa ni zaidi 
ya ongezeko la asilimia 100.
Ongezeko la majaji wa Mahakama ya 
Rufani kwa sasa linawezesha majopo 11 
ya majaji watatu; majopo saba ya majaji 
watano; na majopo matano ya majaji saba 
kuendesha vikao vya Mahakama ya Rufani 
kwa wakati mmoja. Idadi ya vituo vya 
kusikilizia mashauri ya  Mahakama ya 
Rufani imeongezeka kutoka 16 wakati 
Rais Samia akiingia madarakani na kufikia 
vituo 18 mpaka sasa.
 Vituo vya usikilizaji wa mashauri ya 
Mahakama ya Rufani viko katika masijala 
za Mahakama Kuu za Arusha, Dar es 
Salaam, Bukoba, Dodoma, Iringa, Kigoma, 
Mbeya, Morogoro, Moshi, Musoma, 
Mtwara, Mwanza, Shinyanga, Songea, 
Sumbawanga, Tabora, Tanga na Zanzibar.
Kumekuwepo na faida zilizotokana na 
kuongezeka kwa majaji wa mahakama ya 
rufani ikiwa ni pamoja na kupunguza 
mrundikano wa mashauri, kusogeza 
huduma karibu zaidi na wananchi katika 
masijala zote za Mahakama Kuu; mashauri 
kusajiliwa na kuamuliwa kwa wakati na 
kupunguza mzigo kwa majopo yaliyoku-
wepo.
Ujenzi wa kituo jumuishi cha utoaji haki 
Pemba, ambao utaanza hivi karibuni ni 
miongoni mwa mafanikio yanayolenga 
kusongeza huduma za utoaji haki karibu 
na wananchi. Uwepo wa kituo hicho 
utaiwezesha Mahakama ya Rufani kuwa 
na masijala yake ndogo, hivyo kuongeza 
idadi ya vikao vya mahakama kwa upande 
wa Zanzibar.

Katika kipindi hiki, NIDA imefanikiwa 
kujenga kituo kikubwa cha kuhifadhi 
taarifa za watu (Data Centre) 
ambacho kimekuwa chachu ya 
ongezeko la usajili na utambuzi wa 
watu. Pia imejenga kituo cha uokozi 
(Data Recovery Centre), kikifanya kazi 
sambamba na kituo cha uchakataji 
taarifa.

Katika kuboresha huduma za usajili na 
utambuzi, NIDA imeanzisha huduma 
ya usajili mtandaoni (online registra-
tion) kupitia online.nida.go.tz. Mfumo 
huo ulianza kutumika mwaka 
2022/2023 na umeonesha ufanisi 
huku ukisaidia kupunguza uhitaji wa 
wananchi kwenda kusajili katika ofisi 
za NIDA za wilaya. 
Vilevile, Mamlaka hiyo imefanikiwa 
kuwasajili Watanzania wanaoishi nje 
ya nchi ambao bado hawajakana uraia 
wao wanaojulikana kama. Usajili huu 
wa majaribio ulifanyika katika nchi za 
Marekani, Uingereza na Uholanzi. Hii 
ni hatua kubwa ikiwa ni kuunga 
mkono maombi ya Watanzania 
waishio nje ya nchi kusajiliwa ili 
washiriki vema katika shughuli za 
kiuchumi nchini.

NIDA Yafungua O�si 153 
Tanzania Bara, Zanzibar
Wakati Tanzania inaadhimi-
sha miaka 60 ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
Mamlaka ya Vitambulisho 
vya Taifa (NIDA) inajivunia 
kuwa sehemu ya mafanikio 
ya maadhimisho hayo 
baada ya kufanikiwa 
kufungua ofisi 153 katika 
wilaya zote za Tanzania 
Bara na Zanzibar, ikiwemo 
kuziunganisha ofisi za 
wilaya 152 na kituo cha 
uchakataji taarifa ili kurahi-
sisha utoaji wa huduma 
kwa wananchi.

NIDA imesogeza pia 
huduma ya usajili na 
utambuzi kwa kufungua 
ofisi katika maeneo yenye 
wakazi wengi ya Morogoro 
vijijini, Itigi na Chalinze, ili 
kuwaondolea wananchi hao 
usumbufu wa kufuata 
huduma wilayani na bado 
inaendelea kusogeza 
huduma hizo katika maeneo 
mengine yenye idadi kubwa 
ya watu.

Msemaji wa NIDA, Geofrey 
Tengeneza, anaeleza kuwa lengo 
la kuunganisha ofisi za wilaya 
152 na kituo cha uchakataji 
taarifa ni kuwezesha mawasiliano 
kati ya ofisi za usajili, na kuhakiki-
sha maombi ya watu wote 
waliosajiliwa yanasafirishwa 
kutoka ofisi za usajili za wilaya 
kwenda Kituo cha Kuchakata 
Taarifa kwa ajili ya uchakataji na 
uzalishaji vitambulisho kwa 
wakati.
 
Tengeneza amesema NIDA 
imefanikiwa kuunganisha mfumo 
wake na taasisi kadhaa za umma 
na binafsi katika mfumo wa usajili 
na utambuzi wa watu, ambapo 
jumla ya taasisi 96 zikiwemo tatu 
za Zanzibar zimeunganishwa 
katika mfumo kwa lengo la  
kurahisisha utoaji huduma na 
utambuzi wa wananchi 
wanaopata huduma katika taasisi 
hizo na kwamba hivi sasa watu 
wote wenye utambulisho wa taifa 
(NIN) wanaweza kupata huduma 
zote wanazostahili nchini.
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Eneo lingine la mafanikio 
ambalo NIDA inajivunia ni 
ujenzi wa mifumo ya usajili 
na utambuzi. Katika kufani-
kisha mkakati wa mamlaka 
wa kujitegemea kimfumo na 
kuimarisha mfumo wa 
vitambulisho vya taifa, 
mamlaka kwa kutumia 
wataalamu wa ndani 
imefanikiwa kujenga 
mifumo 24 kati ya mifumo 
42 inayokusudiwa kujeng-
wa. Mifumo hiyo imesaidia 
kuondokana na utegemezi 
wa mkandarasi na hivyo 
kuokoa fedha za serikali. 

Mifumo hiyo pia imeweze-
sha mamlaka kuondokana 
na ukomo wa leseni ya 
matumizi katika mifumo ya 
vitambulisho vya taifa, 
kumiliki nakala halisi ya 
programu za mfumo wa 
vitambulisho vya taifa na 
kufanya maboresho ya 
mfumo pindi yanapohitajika.

Mafanikio mengine ni kuwezesha 
matumizi ya mfumo wa usajili na 
utambuzi kwa kutumia taarifa za 
kanzidata katika masuala ya ulinzi 
na usalama nchini; kusaidia 
kupambana na ufadhili wa ugaidi 
na utakatishaji wa fedha kwa 
kuhakikisha laini za simu zinasa-
jiliwa kwa kutumia utambulisho 
wa taifa; akaunti za benki 
zinafunguliwa kwa kutumia 
namba ya utambulisho wa taifa; 
kuwezesha kupambana na 
makosa ya kimtandao pamoja; na 
kusaidia vyombo vya ulinzi na 
usalama katika kutekeleza 
majukumu yao.

Katika kipindi cha miaka 60 ya 
muungano, mamlaka imesajili na 
kutambua jumla ya watu 
24,495,804 hadi Februari, 2024, 
ambapo kati ya hao watu 
20,832,225 wamepatiwa namba 
za utambulisho (National Identifi-
cation Number - NIN), kiasi 
ambacho ni sawa na asilimia 84.8 
ya watu wote waliosajiliwa. 

Aidha, mamlaka imefani-
kiwa kuzalisha vitambul-
isho 20,286,420 kati ya 
namba za utambulisho 
20,832,225, sawa na 
asilimia 97.4.

NIDA ambayo ipo chini ya 
Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi, ndiyo 
yenye jukumu kuu la 
kusimamia suala la usajili 
na utambuzi wa watu 
pamoja na utoaji wa 
vitambulisho vya taifa 
kwa wananchi, wageni 
wakaazi pamoja na 
wakimbizi halali wenye 
umri wa miaka 18 na 
kuendelea. 

24,495,804 

20,832,225 

20,286,420 

Watu waliyosajiliwa na kutambuliwa
na kipindi cha miaka 60 (Hadi Februari 2024)

NIDA imefungua 
o�si 153 katika wilaya 
zote za Tanzania Bara 
na Zanzibar

Idadi ya watu waliyopatiwa namba za utambulisho 
(National Identification Number - NIN)

ni sawa na 84.8%  

Idadi ya vitambulisho 
vilivyozalishwa ndani ya kipindi 

cha miaka 60 (Hii ni sawa na 97.4%)

O�si za wilaya 152 zimeunganishwa 
na kituo cha uchakataji taarifa ili 
kurahisisha utoaji wa huduma 
kwa wananchi
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TANESCO, ZECO Kuongeza 
Wigo wa Ushirikiano

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO), 
Mhandisi Gissima Nyamo-Hanga, 
amesema kuwa katika kipindi kifupi 
kijacho mradi wa Bwawa la Kufua 
Umeme la Julius Nyerere (JNHPP) 
utaongeza kiwango cha nishati ya 
umeme kupitia gridi ya taifa na 
hatimaye kuongeza upatikanaji 
umeme Tanzania Bara na Zanzibar.

Mhandishi Nyamo-Hanga amesema 
kuwa wakati huu ambapo Zanzibar 
imetimiza miaka 60 ya mapinduzi 
matukufu na ndio mwaka ambao 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
nayo inatimiza miaka 60, TANESCO 
itaendelea kuwa mshirika muhimu wa 
Shirika la Umeme Zanzibar (ZECO) 
katika kutekeleza miradi ya kimkakati 
na kuhakikisha panakuwepo na 
usambazaji bora wa nishati ya 
umeme kwa wananchi wa Zanzibar ili 
kuchochea shughuli za kiuchumi.

Amesema tangu mwaka 1980 
wakati njia ya kwanza ya usafirishaji 
umeme kutoka kituo cha Ubungo, 
Dar es Salaam, ilipojengwa kwenda 
Unguja, TANESCO na ZECO zime-
kuwa zikishirikiana kuhakikisha 
Zanzibar inasambaziwa nishati ya 
umeme ya kutosha kwa kuzingatia 
dira ya serikali, ambayo kwa sasa 
inaangazia mwaka 2050.

Katika kuendeleza ushirikiano huo, 
Mhandisi Nyamo-Hanga amesema 
tarehe 12 Novemba, 2023, Wizara 
ya Nishati ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Wizara ya Maji, 
Nishati na Madini ya Zanzibar 
zilisaini Hati ya Makubaliano kwa 
lengo la kuongeza ushirikiano katika 
masuala ya nishati ikiwemo uzal-
ishaji umeme, shughuli za 
uendeshaji, ukarabati, usaidizi wa 
kiufundi, mafunzo na kujengeana 
uwezo.

Aidha, tarehe 15 Februari, 
2022, Shirila la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania (TPDC) 
lilisaini Hati ya Makubaliano 
na Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Zanzibar (ZPDC). 
Makubaliano hayo yalikuwa 
katika maeneo ya ushiriki-
ano wa kitaalam, kujenga 
uwezo wa wataalam wa 
ZPDC na kubadilishana 
uzoefu.

Mhandisi Nyamo-Hanga 
alisema zaidi kuwa tangu 
makubaliano hayo yasaini-
we, mambo mengi yame-
tekelezwa ikiwa ni pamoja 
na kuunda kamati ya 
pamoja ya usimamizi na 
utekelezaji wa makubaliano 
yenye wajumbe 11, kati yao 
watano wanatoka TPDC na 
sita wanatoka ZPDC.

Na Mwandishi Wetu, TANESCO

TANESCO itaendelea kuwa mshirika muhimu wa Shirika la Umeme 
Zanzibar (ZECO) katika kutekeleza miradi ya kimkakati 
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* Mwaka 2010 kisiwa cha Pemba kiliunganishwa na gridi ya taifa kutoka 
Tanzania Bara kupitia njia ya msongo wa kilovoti 33 na uwezo wa megawati 
16 yenye urefu wa kilomita 75 chini ya bahari kutokea Majani Mapana 
mkoani Tanga. Hatua hii ilisababisha kuzimwa kwa kituo cha kuzalisha 
umeme cha Wesha. 

Hivi sasa wataalam wa ZPDC 
wamekuwa wakija Tanzania Bara 
kujifunza masuala mbalimbali 
yakiwemo ya uchimbaji na ukusan-
yaji wa taarifa za mitetemo; mafun-
zo ya namna ya kuchakata na 
kutafsiri taarifa za mitetemo; 
mafunzo ya uhifadhi wa taarifa za 
utafiti; kuandaa miongozo ya 
utunzaji wa taarifa kwa ajili ya 
wataalam wa ZPDC; mafunzo ya 
manunuzi ya vifaa mbalimbali; na 
mifumo katika eneo la utafiti na 
uchimbaji wa gesi asilia na mafuta.

TPDC pia imeshirikiana na ZPDC 
kuandaa na kushiriki katika konga-
mano la mafuta na gesi lililofanyika 
Zanzibar na pia menejimenti na bodi 
za TPDC na ZPDC zinaendelea 
kushirikiana kwa pamoja kwenye 
masuala mbalimbali yanayohusu 
maendeleo ya sekta ya mafuta na 
gesi.
Mhandisi Nyamo-Hanga anatoa 
historia fupi ya umeme Zanzibar, 
kwa kusema kuwa mwaka 1908 
kisiwa cha Unguja kilikuwa kikipata 
umeme kupitia mitambo ya kuzali-
sha nishati ya umeme kwa nguvu za 
makaa ya mawe, ikiwa chini ya Bodi 
ya Umeme Zanzibar.
Ameeleza kuwa mwaka 1954 
mitambo hiyo iliondolewa na 
mitambo ya kuzalisha nishati ya 
umeme kwa mafuta ya dizeli 
ikaanza kutumika.
"Mwaka 1964 Shirika la Nishati na 
Mafuta la Zanzibar (ZSFPC) lilian-
zishwa na ilipofika mwaka 1980 
kisiwa cha Unguja kikaungwa na 
njia ya umeme kutoka Tanzania 
Bara ya msongo wa kilovoti 132 na 
uwezo wa megawati 45 kupitia njia 
ya chini ya bahari, kutoka Rasi 
Kilomoni Salaam hadi Rasi Fumba 
yenye urefu wa kilomita 37," 
anabainisha Mhandisi 
Nyamo-Hanga.

"Mwaka 2013 njia ya pili ya 
umeme inayopita chini ya 
bahari yenye msongo wa 
kilovoti 132 na uwezo wa 
megawati 100 ilijengwa," 
anaeleza zaidi.

Akielezea historia ya upati-
kanaji umeme kisiwani Pemba, 
Mhandisi Nyamo-Hanga 
alieleza kuwa mwaka 1958, 
mtambo wa kwanza wa 
kuzalisha umeme ulisimikwa 
katika eneo la Tibirinzi 
kisiwani Pemba.

Aidha, anasema mwaka 1985 
kilianzishwa kituo cha kuzali-
sha umeme kwa kutumia 
mafuta mazito cha Wesha 
kilichokuwa na uwezo wa 
kuzalisha megawati 4.5.
Mkurugenzi Mtendaji wa 
TANESCO anabainisha kuwa 
mwaka 2010 kisiwa cha 
Pemba kiliunganishwa na gridi 
ya taifa kutoka Tanzania Bara 
kupitia njia ya msongo wa 
kilovoti 33 na uwezo wa 
megawati 16 yenye urefu wa 
kilomita 75 chini ya bahari 
kutokea Majani Mapana 
mkoani Tanga. Hatua hii 
ilisababisha kuzimwa kwa 
kituo cha kuzalisha umeme 
cha Wesha. 

Kutokana na ongezeko la 
shughuli za uwekezaji katika 
sekta mbalimbali za kiuchumi 
na kijamii, Mhandisi 
Nyamo-Hanga ameeleza 
kuwa mahitaji ya nishati ya 
umeme yameongezeka 
Zanzibar hivyo kuchagiza 
ongezeko la mahitaji ya 
usambazaji wa umeme katika 
maeneo mbalimbali.

Aidha, Mhandisi 
Nyamo-Hanga amese-
ma serikali inatarajia 
kujenga mradi wa njia 
ya msongo wa kilovoti 
220 itakayopita chini ya 
bahari itakayokuwa na 
uwezo wa kusafirisha 
megawati 240 kutoka 
Tanzania Bara hadi 
Zanzibar ili kuongeza 
kiwango cha upatikanaji 
wa umeme katika kisiwa 
cha Unguja. Mradi huu 
uko katika hatua za 
awali za upembuzi 
yakinifu.

Alieleza zaidi kuwa 
mradi mwingine ni wa 
njia ya msongo wa 
kilovoti 132 itakayopita 
chini ya bahari yenye 
uwezo wa kusafirisha 
megawati 150 kutoka 
Tanga hadi kisiwa cha 
Pemba.

Mhandisi Nyamo-Hanga 
alimalizia kwa kusema 
kuwa njia hizo zitapita 
katika eneo ambalo njia 
za sasa za kusafirisha 
umeme zimepitia chini 
ya bahari.
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Usahihi wa Utabiri 
Hali ya Hewa Nchini 
Wa�kia Asilimia 98



Mwaka 1964 kulikuwa na kituo kikuu 
kimoja Dar es Salaam kilichokuwa 

kinafanya kazi kwa saa 24 lakini hivi 
sasa Tanzania inapotimiza miaka 60 ya 
muungano kuna vituo 27 vya kupimia 

hali ya hewa; vituo 476 vya kupimia 
mvua; vituo 49 vinavyojiendesha 

vyenyewe; vituo 13 vya kilimo na vituo 
aba vya bandari kwenye bahari na 

maziwa makuu ikiwemo bandari ya 
mkoani Pemba na Malindi, Unguja. 

Katika kipindi cha miaka 60 ya muungano, 
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) 
imeendelea kuimarisha na kuboresha utoaji na 
usambazaji wa huduma za hali ya hewa nchini 
na hivyo kuongeza kiwango cha usahihi wa 
utabiri wake hadi wastani wa asilimia 98 
kufikia mwaka 2023.
Kiwango hicho kimepanda kutoka viwango vya 
usahihi wa utabiri kutoka asilimia 87.5 mwaka 
2014. Wastani wa usahihi wa aslimia 98 ni juu 
ya kiwango cha juu cha usahihi kinachokubali-
ka na Shirika la Hali ya Hewa la Dunia (WMO) 
ambacho ni asilimia 70. 

Mafanikio hayo ni kutokana na uwekezaji 
mkubwa uliofanyika kwa kununua na kusimika 
mitambo ya kisasa ya uangazi na kuchakata 
taarifa za hali ya hewa. 
Mwaka 1964 kulikuwa na kituo kikuu kimoja 
Dar es Salaam 
kilichokuwa kinafanya 
kazi kwa saa 24 lakini 
hivi sasa Tanzania 
inapotimiza miaka 60 
ya muungano kuna 
vituo 27 vya kupimia 
hali ya hewa; vituo 
476 vya kupimia 
mvua; vituo 49 
vinavyojiendesha 
vyenyewe; vituo 13 
vya kilimo na vituo 
aba vya bandari 
kwenye bahari na 
maziwa makuu 
ikiwemo bandari ya 
mkoani Pemba na 
Malindi, Unguja. 

Zaidi ya asilimia 80 ya vifaa vyenye teknolojia 
ya kisasa (kidijiti) vimefungwa katika maeneo 
mbalimbali nchini kulingana na matakwa ya 
kimataifa (MINAMATA) ya kuondosha matumi-
zi ya zebaki. 
Mwaka 2010 serikali ilianza mchakato wa 
kufunga mitambo saba ya kisasa ya rada za 
hali ya hewa, ambapo mpaka hivi sasa mamla-
ka imefanikiwa kufunga rada tano katika mikoa 
ya Dar es Salaam, Mwanza, Mtwara, Kigoma 
na Mbeya. 
Utengenezaji wa rada zingine mbili zitakazo-
fungwa katika mikoa ya Kilimanjaro na 
Dodoma unaendelea kiwandani nchini Mareka-
ni na zinatarajiwa kukamilika na kufungwa 
mwaka huu. Hatua hii inaifanya Tanzania 
kuwa nchi ya kwanza Afrika Mashariki kuwa 
na mtandao mkubwa wa rada.

Aidha, kwa mara ya kwanza katika historia ya nchi 
yetu, umefanyika ununuzi, ufungaji na mafunzo 
maalum ya matumizi ya kompyuta yenye uwezo 
mkubwa wa kuchakata taarifa za hali ya hewa. 
Kompyuta hii kubwa ambayo ni ya kisasa na ni ya 
mfano barani Afrika, inaiwezesha TMA kuboresha 
shughuli za hali ya hewa, hususani ongezeko la 
usahihi na uwezeshaji wa utabiri wa maeneo 
madogo madogo, ambapo huduma hiyo 
imeshaanza katika ngazi ya wilaya kwenye utabiri 
wa msimu.

Sambamba na mafanikio hayo, serikali imeendelea 
kuwekeza katika usalama wa anga la nchi yetu 
kwenye upande wa huduma za hali ya hewa kwa 
kufanikisha ununuzi na kufungwa kwa vifaa vya 
kisasa vya hali ya hewa (Avimet) vinavyosaidia 
kutoa taarifa sahihi za hali ya hewa kwa ndege 
zinazoruka na kutua.

Mafanikio mengine 
yaliyopatikana ndani ya 
miaka 60 ya muungano 
ni kutungwa kwa Sheria 
ya Mamlaka ya Hali ya 
Hewa Tanzania Na. 2 ya 
mwaka 2019, na 
kuanza kutumika tarehe 
14 Juni, 2019, kupitia 
Tangazo la Serikali Na. 
459 la mwaka 2019 
ambako kumeimarisha 
sekta hali ya hewa 
nchini. 
Kupitia sheria hiyo TMA 
imeongezewa majuku-
mu ya kudhibiti na 
kuratibu shughuli zote 
za hali ya hewa Tanza-

nia Bara na Tanzania Zanzibar kwa lengo la 
kuhakikisha miongozo yote ya kitaifa na kimataifa 
inasimamiwa.

Pia serikali imefanikisha uboreshaji wa miun-
dombinu ya Chuo cha Taifa cha Hali ya Hewa 
kilichopo Kigoma, ambacho ni cha pili kuanzishwa 
katika ukanda wa Afrika Mashariki kati ya vitatu 
vilivyopo katika ukanda huo. 
Chuo hiki kinaendelea na maandalizi ya mafunzo 
mahsusi ya rada na matumizi yake katika utabiri 
kwa nchi za Afrika Mashariki na Kati. Mafunzo 
haya ni fursa kutoka Shirika la Hali ya Hewa la 
Dunia (WMO) kwa Tanzania kutokana na 
uwekezaji mkubwa uliofanywa na serikali wa 
kuimarisha miundombinu ya hali ya hewa, husu-
sani rada za hali ya hewa.
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TMA imeendelea kubore-
sha huduma na hivyo 

kufanikiwa kupata cheti 
cha ubora katika utoaji wa 

huduma za hali ya hewa 
katika sekta ya usa�ri wa 

anga (ISO 9001: 2015) 
mnamo tarehe 30 Januari, 
2018, baada ya ukaguzi wa 

kimataifa uliofanyika 
mwezi Desemba 2017

Zaidi ya asilimia 80 ya 
vifaa vyenye teknolojia 

ya kisasa (kidijiti) vime-
fungwa katika maeneo 

mbalimbali nchini kulin-
gana na matakwa ya 

kimataifa (MINAMATA) 
ya kuondosha matumizi 

ya zebaki. 

Kwa upande wa watumishi, 
mwaka 1964, taasisi ya hali 
ya hewa kwa nchi zote za 
Afrika Mashariki zilikuwa na 
wafanyakazi 330 ambapo 
kati yao wanasayansi na 
wataalamu bobezi wa hali ya 
hewa walikuwa 14 tu na 
hapakuwa na mtaalamu 
mbobezi mzalendo wa hali ya 
hewa, lakini hadi kufika sasa 
TMA ina jumla ya watumishi 
525, kati yao wataalamu 
wabobezi wa hali ya hewa ni 
402. 

Sambamba na hayo, kwa 
mara ya kwanza ujenzi wa 
jengo la kanda ya Mashariki 
na kituo cha kufuatilia 
matukio ya Tsunami umean-
za kutekelezwa ambapo 
ujenzi huo umefikia asilimia 
38. 

Mamlaka ipo katika maadalizi 
ya ujenzi wa jengo la hali ya 
hewa pamoja na kituo cha 
kutoa tahadhari za matukio 
ya hali mbaya ya hewa 
(Climate Analysis and Early 
Warning Centre) katika jiji la 
Dodoma na litakapokamilika 
litasaidia kuimarisha utoaji 
wa huduma za hali ya hewa 
pamoja na mfumo wa kutoa 
tahadhari za matukio ya hali 
mbaya ya hewa nchini. 

TMA imeendelea kuboresha 
huduma na hivyo kufanikiwa 
kupata cheti cha ubora katika 
utoaji wa huduma za hali ya 
hewa katika sekta ya usafiri 
wa anga (ISO 9001: 2015) 
mnamo tarehe 30 Januari, 
2018, baada ya ukaguzi wa 
kimataifa uliofanyika mwezi 
Desemba 2017; na hivyo 
kuthibitisha kuwa huduma za 
hali hewa zinatolewa na TMA 
ni sahihi, zenye ubora 
mkubwa na zinazokidhi 
viwango vya kimataifa. 

Mwaka 1964, takwimu zote 
za hali ya hewa zilikuwa 
zinahifadhiwa Nairobi nchini 
Kenya na mwaka 1972, kiasi 
kikubwa cha taarifa hizo 
kilifanikiwa kurejeshwa nchini 
na kuhifadhiwa katika mifumo 
ya makbrasha, magnetic tapes 
na punch-crads; na kuanzia 
mwaka 1990, TMA ilianza 
kuhifadhi na kuchambua 
takwimu za hali ya hewa kwa 
kutumia teknolojia za kisasa 
kama vile CLICOM na baadaye 
CLIDATA na ELO. Mabadiliko 
hayo yamefanikisha uokoaji na 
upataikanji wa takwimu nyingi 
za hali ya hewa zilizopo 
kuanzia mwaka 1892 hadi 
sasa.

TMA imeendelea kupeperusha 
bendera ya Tanzania kimatai-
fa. Hivi karibuni, Kaimu 
Mkurugenzi Mkuu wa TMA, 
Dkt. Ladislaus Chang’a, 
alichaguliwa kuwa Makamu 
Mwenyekiti wa Jopo la 
Kimataifa la Sayansi ya 
Mabadiliko ya Hali ya Hewa 
na Tabianchi (IPCC) katika 
uchaguzi wa viongozi wapya 
uliofanyika mwezi Julai 2023, 
jijini Nairobi, Kenya. 
Kuchaguliwa kwake kunaone-
sha mahusiano mazuri ya 
serikali katika nyanja za 
kimataifa. 

Kwa ufupi mafanikio makub-
wa yamepatikana katika 
kipindi hiki cha miaka 60 ya 
muungano katika sekta ya hali 
ya hewa na hivyo, kuifanya 
TMA kuwa taasisi ya mfano 
barani Afrika na nchi nyingi 
kuja kujifunza hapa nchini. 
Wataalamu wa wa hali ya 
hewa yan chi yetu wamesaid-
ia baadhi ya nchi barani Afrika 
na nje ya bara la Afrika 
kuboresha huduma zao. Nchi 
hizo ni Namibia, Libya, Nige-
ria, Saudi Arabia na Maldives.

Tanzania kupitia TMA ni nchi ya 
tatu barani Afrika kwa taasisi za 
hali ya hewa kupata cheti hicho 
ikitanguliwa na Nigeria na Afrika 
Kusini. TMA imeendelea kukaguli-
wa kila mwaka na katika ukaguzi 
uliofanyika mwezi Januari 2024, 
TMA imeendelea kushikilia cheti 
hicho cha ubora
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Mafanikio ya Tasnia ya 
Takwimu katika Miaka 60 

ya Muungano

Na Said Ameir, NBS

Katika orodha ya masuala ya muungano, takwimu ni suala la 20. Makala hii inaangalia 
maendeleo ya tasnia ya takwimu, mchango wake katika maendeleo na namna 

takwimu zilivyosaidia kuimarisha muungano wa Tanzania.

Tunapozungumzia mafanikio ya 
miaka 60 ya muungano hatuwezi 
kuiacha tasnia ya takwimu ambayo 
ndiyo moyo na macho ya serikali 
katika kupanga, kufanya maamuzi, 
kufuatilia na kutathmini utekelezaji 
wa mipango na programu za 
maendeleo ya Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania. 

Karibu duniani kote takwimu rasmi 
huzalishwa, huratibiwa na kusam-
bazwa na ofisi za takwimu za nchi 
husika ambazo zimepewa mamlaka 
ya kisheria ya kufanya hivyo. 

Kwa upande wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu (NBS) na Ofisi ya Mtak-
wimu Mkuu wa Serikali, Zanzibar 
(OCGS), ndizo zenye mamlaka ya 
kuzalisha, kuratibu uzalishaji na 
usambazaji wa takwimu rasmi 
ndani ya Mfumo wa Taifa wa 
Takwimu kwa mujibu wa Sheria ya 
Takwimu Sura 351 na Sheria ya 
Takwimu ya Mwaka 2007 kwa 
Tanzania Zanzibar. 

Takwimu zinazotolewa au zinazoratibiwa na 
taasisi hizi ndizo zinazotumiwa na serikali na 
wadau kama takwimu rasmi katika kuandaa na 
kuhuisha sera, kupanga, kutekeleza na kufuatil-
ia utekelezaji wa mipango na programu za 
maendeleo. 

Wadau wa maendeleo wa ndani na nje ya nchi 
wanaotumia takwimu hizo ni pamoja na sekta 
binafsi, jumuiya za wafanyabiashara, Umoja 
wa Mataifa, jumuiya za kimataifa na kikanda za 
nchi za Afrika, asasi za kiraia na wananchi kwa 
ujumla.
Kabla ya muungano, masuala ya takwimu kwa 
upande wa Tanganyika na Zanzibar 
yaliendeshwa kwa utaratibu tofauti kulingana 
na mifumo iliyorithiwa kutoka kwa tawala za 
kikoloni na mabadiliko yaliyofanywa baada ya 
uhuru na mapinduzi matukufu ya Zanzibar. 

Masuala ya takwimu yaliongezwa katika 
orodha ya mambo ya muungano kwenye 
mabadiliko ya katiba ya mwaka 1977, na huo 
ukawa mwanzo wa ushirikiano wa karibu kati 
ya NBS na OCGS, ushirikiano ambao umekuwa 
ukiimarika siku hadi siku na kufanya taasisi hizi 
mbili kuwa kati ya taasisi za mfano wa kuigwa. 
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9,321,296 

9,624,401 
Makadirio ya idadi ya watu 
mwaka 1963 (kabla ya muungano)

Makadirio ya idadi ya watu 
mwaka 1964 (kipindi cha muungano)

62,046,535 
Makadirio ya idadi ya watu 
waliozaliwa baada ya muungano 
(wanaume ni 30,378,046 na 
wanawake ni 31,668,489) 

3,601,105
Idadi ya watu waliokuwepo wakati wa 
muungano mwaka 1964, ikiwa ni 
miaka 60 hadi sasa (imepungua 
kutoka 9,624,401)
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* Kwa upande wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, O�si ya Taifa ya Takwimu (NBS) na 
O�si ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Zanzibar (OCGS), ndizo zenye mamlaka ya kuzalisha, 
kuratibu uzalishaji na usambazaji wa takwimu rasmi ndani ya Mfumo wa Taifa wa Takwimu 
kwa mujibu wa Sheria ya Takwimu Sura 351 na Sheria ya Takwimu ya Mwaka 2007 kwa 
Tanzania Zanzibar. 

Hata hivyo, kumbukumbu zinaonesha kuwa 
sensa ya mwaka 1967 ambayo ni ya kwanza 
baada ya muungano ilifanikishwa kupitia kazi 
nzuri iliyofanywa na wataalamu wa pande zote 
mbili za muungano, na pia kwa mchango 
mkubwa na ushirikiano wa wanachama wa 
vyama vya siasa vya TANU (Tanganyika African 
National Union) cha Tanzania Bara na ASP 
(Afro-Shirazi Party) cha Zanzibar, vyama viwili 
vilivyokuja kukiunda Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) baadaye mwaka 1977. 
Kwa mujibu wa Sheria ya Takwimu sura 351, 
jukumu la kwanza la NBS ni kuandaa sensa ya 
watu na makazi kwa kushirikiana na Ofisi ya 
Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, kila 
baada ya miaka kumi ambapo tangu sensa ya 
kwanza mwaka 1967 hadi sensa ya sita ya 
mwaka ya 2022, utekelezaji wake umekuwa wa 
mafanikio kwa ushirikiano kati ya taasisi hizo 
mbili za takwimu nchini. Sensa zingine za watu 
na makazi zilifanyika nchini katika miaka ya 
1978, 1988, 2002 na 2012.  

Kwa msingi huo, mafanikio 
makubwa ya NBS katika 
kipindi cha miaka 60 ya 
muungano yapo kisheria na 
ni kuwezesha upatikanaji 
wa takwimu rasmi kwa ajili 
ya kutunga sera, kupanga 
mipango ya maendeleo, 
kufuatilia na kutathmini 
utekelezaji wake ili kubore-
sha maisha ya Watanzania. 

Takwimu hizo zimeiweze-
sha serikali na wadau 
kubuni na kutekeleza 
mipango ya kimkakati 
ambayo imechangia 
kuongeza fursa za kiuchumi 
nchini kama vile uwekezaji 
ambao nao umechangia 
kuendelea kuimarika kwa 
uchumi wa mtu mmoja 
mmoja na Pato la Jumla la 
Taifa (GDP) kwa ujumla, 
kuimarika kwa upatikanaji 
wa huduma za kijamii za 
kisekta kama vile kuongeze-
ka kwa miundombinu na 
huduma bora za afya, elimu, 
maji, barabara, umeme na 
nyingine kwa lengo la 
kupambana na maadui 
watatu wa maendeleo 
ambao ni ujinga, umaskini 
na maradhi.

Mipango ya maendeleo 
ambayo imekuwa ikiandali-
wa kuanzia mwaka 1964 
hadi 2024 iwe ya muda 
mfupi, muda wa kati au 
muda mrefu zikiwemo Dira 
za Taifa za Maendeleo 
imekuwa ikizingatia 
takwimu zinazozalishwa na 
NBS na OCGS kwa ajili ya 
kuhakikisha haki na usawa 
katika ugawaji wa keki ya 
taifa ili kuhakikisha hakuna 
anayeachwa nyuma.

Miongoni mwa mipango 
hiyo ni Dira ya Taifa ya 
Maendeleo ya mwaka 
2025, Mkakati wa Kukuza 
Uchumi na Kupunguza 
Umasikini (MKUKUTA I na 
MKUKUTA II), Mipango ya 
Taifa ya Maendeleo ya 
miaka mitano na mikakati 
ya kisekta katika sekta 
mbalimbali kama elimu, 
afya, maji na nishati. Aidha, 
takwimu rasmi zimetumika 
kama msingi wa kufanya 
maamuzi katika miradi 
mikubwa ya kimkakati na 
ya muda mrefu ya taifa 
kama vile reli ya kisasa 
(SGR) na mabwawa ya 
kufua umeme kama la 
Julius Nyerere. 

Takwimu rasmi ndizo 
zinazoweza kuonesha 
mwenendo wa mabadiliko 
katika viashiria muhimu vya 
maendeleo ya watu kama 
vile idadi ya watu kwa umri 
na jinsi, ukuaji wa uchumi 
na hali ya umaskini katika 
kipindi kimoja na kingine na 
kwa mapana yake kwenye 
nyanja za kijamii, kiuchumi 
na mazingira.

Vilevile, takwimu hizo 
zinatumika katika kufuatilia 
na kutathmini programu za 
maendeleo za kikanda na 
kimataifa ikiwemo Dira ya 
Maendeleo ya Afrika 
Mashariki ya mwaka 2050, 
Dira ya Maendeleo ya 
Afrika ya mwaka 2063 na 
Ajenda ya Maendeleo 
Endelevu ya Dunia ya 
mwaka 2030.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu 

Hassan  na Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, 

Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi, wakizin-
dua nembo na tarehe ya Sensa ya Watu 
na Makazi ya Mwaka 2022, katika ha�a  

iliyofanyika  mjini Zanzibar
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Ni dhahiri kuwa moja ya misingi ya 
mafanikio ya tasnia ya takwimu 
nchini ni utashi wa kisiasa wa 
viongozi wa Tanzania katika awamu 
zote sita kuanzia uongozi wa awamu 
ya kwanza ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania chini ya Baba wa Taifa 
Mwalimu Julius Kambarage Nyerere 
na Rais wa Kwanza wa Zanzibar, 
Sheikh Abeid Amani Karume.     
Aidha, katika kipindi cha miaka 60 ya 
muungano, tasnia ya takwimu nchini 
imepitia mabadiliko makubwa 
kufuatia hatua za serikali za kubore-
sha na kuimarisha mfumo wa taifa 
wa takwimu nchini pamoja na kasi 
ya ongezeko la matumizi ya teknolo-
jia duniani katika shughuli za ukus-
anyaji, uchakataji na usambazaji wa 
takwimu.

NBS kwa kushirikiana na OCGS 
imefanikiwa kupanua wigo wa 
uzalishaji wa takwimu rasmi zina-
zokidhi viwango vya kitaifa na 
kimataifa katika maeneo yote matatu 
iliyopewa mamlaka kisheria; ambayo 
ni takwimu za kiuchumi, kijamii na 
mazingira. 
Katika kipindi cha miaka 60 ya 
muungano, Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania imefaniki-
sha kuwekeza rasilimali nyingi 
kwenye miundombinu ya kitakwimu, 
kuwajengea uwezo watumishi katika 
tasnia ya takwimu na kufanya 
marekebisho ya sheria za takwimu 
na kuzipatia NBS na OCGS mamlaka 
zaidi za kiutendaji.

Mafanikio mengine yaliyofikiwa ni 
kuongezeka kwa kasi ya matumizi ya 
teknolojia katika ufanyaji wa sensa 
na tafiti mbalimbali nchini; uandaaji 
wa takwimu za kiutawala; na usam-
bazaji wa takwimu rasmi kwa 
wadau. Kwa mfano, sensa ya watu 
na makazi iliyofanyika mwaka 2022 
ilikuwa ni ya kidijitali ambapo 
teknologia ilitumika katika hatua zote 
za utekelezaji wake. Hii ni pamoja na 
wakati wa utengaji wa maeneo ya 
kuhesabia watu na maswali yote 
kuingizwa katika vishikwambi na 
kufanikisha upatikanaji wa matokeo 
ya mwanzo ndani ya siku 45 tu 
baada ya zoezi la kuhesabu watu. 
Haya ni mafanikio makubwa ambayo 
hayajawahi kutokea katika historia 
ya sensa nchini na barani Afrika kwa 
ujumla. 

Vilevile, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliridhia 
Awamu ya Kwanza ya Mpango Kabambe wa Kuboresha na 
Kuimarisha Takwimu Tanzania (Tanzania Statistical Masterplan 
– TSMP I) ambao ulitekelezwa kwa mafanikio makubwa katika 
kipindi cha mwaka wa fedha 2011/12 hadi 2017/18. 

Miongoni mwa mafanikio ya TSMP I ni pamoja na kupatikana 
kwa Sheria ya Takwimu Sura 351; kuboresha mazingira ya kazi 
ikiwemo ujenzi wa majengo ya kisasa ya takwimu yaliyojengwa 
Dodoma na Unguja; kuboreshwa kwa upatikanaji wa takwimu 
rasmi ambapo tathmini ya Benki ya Dunia mwaka 2016/17 
ilionesha kuwa Tanzania ilikuwa nchi ya pili barani Afrika kwa 
uzalishaji wa takwimu bora baada ya Afrika ya Kusini.

Katika kuthibitisha dhamira yake ya kuendelea kuimarisha tasnia 
ya takwimu nchini, serikali ya awamu ya sita chini uongozi wa 
Mhe. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, imeridhia kuendeleza mafanikio ya mpango wa 
kwanza na kutumia changamoto zilizobainishwa kama fursa ya 
kuimarisha tasnia ya takwimu nchini kwa kuidhinisha utekelezaji 
wa Awamu ya Pili ya Mpango Kabambe wa Kuboresha na 
Kuimarisha Takwimu Tanzania (TSMP II). Utekelezaji wa TSMP II 
utafanyika katika kipindi cha miaka mitano kuanzia mwaka 
2022/2023 hadi 2026/2027(Tanzania Statistical Master-
plan-TSMP II 2022/2023-2026/2027). 

Malengo ya TSMP II ni kuimarisha zaidi Mfumo wa Taifa wa 
Takwimu katika maeneo ya ulinganishi wa takwimu katika wizara, 
idara na taasisi za serikali; kuongeza mifumo ya ukusanyaji wa 
takwimu katika wizara, idara na taasisi za serikali hususan taarifa 
za kiutawala; na uimarishaji wa miundombinu ya kitakwimu kwa 
maana ya majengo na mifumo ya tekinolojia katika utekelezaji wa 
shughuli za kitakwimu.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, akimkabidhi aliyekuwa 
Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Mhe. Waziri Kindamba, 

ufunguo wa gari la kubebea wagonjwa wakati wa 
ha�a ya Uzinduzi wa Ripoti ya Uta�ti wa Afya ya 

Uzazi na Mtoto na Viashiria vya Malaria Tanzania 
wa Mwaka 2022 jijini Dar es Salaam.
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Katika utekelezaji wa TSMP II, Serikali imepanga 
kujenga majengo mapya matatu katika mikoa ya 
Lindi, Simiyu na kisiwani Pemba ili kuendelea kupele-
ka huduma na shughuli za kitakwimu karibu na 
wananchi, kuongeza ufanisi na tija katika ukusanyaji 
na usambazaji wa takwimu nchini. 

Aidha, katika kuimairisha ushirikiano kati ya NBS na 
OCGS, Mwenyekiti wa Bodi ya Takwimu Zanzibar na 
Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar ni wajumbe wa 
Bodi ya Usimamizi ya NBS kwa mujibu wa Sheria ya 
Takwimu Sura 351. Maboresho haya yamekusudia 
kuhakikisha kunakuwepo na ushirikiano wa moja kwa 
moja katika uendeshaji wa shughuli za kitakwimu 
ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Vilevile, katika kipindi chote baada ya muungano, 
kumekuwepo na vikao vya pamoja kati ya meneji-
menti za ofisi za takwimu kwa pande zote mbili za 
muungano ili kuimarisha ushirikiano katika kuzalisha 
na kusambaza takwimu rasmi nchini zinazoakisi hali 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Tanzania 
Bara na Tanzania Zanzibar. Viongozi wengi wa 
kitaifa wamekuwa wakisistiza kwamba ushirikiano 
kati ya NBS na OCGS ni miongoni mwa mifano ya 
taasisi zinazoimarisha muungano nchini; hivyo, 
taasisi nyingine zinaweza kujifunza na kutekeleza 
kwa ajili ya maendeleo jumuishi ya nchi yetu.
Ni vyema pia katika maadhimisho ya miaka 60 ya 
muungano, takwimu za idadi ya watu na tafsiri yake, 
hususan historia yake na hali ilivyo mwaka 2024, 
zikafahamika. 
Kabla ya muungano mwaka 1964, idadi ya watu kwa 
mwaka 1963 ilikadiriwa kufikia 9,321,296 ambapo 
kati ya watu hao, wanaume walikuwa 4,252,227 na 
wanawake 5,069,069, sawa na asilimia 45.6 kwa 
54.4, mtawalia.

Wakati wa muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar mwaka 1964, idadi ya watu 
ilikadiriwa kufikia 9,624,401 ambapo kati 
yao wanaume walikuwa 4,390,499 na 
wanawake 5,233,902, sawa na asilimia 
45.6 kwa 54.4 mtawalia. 
Idadi ya watu waliokuwepo wakati wa 
muungano mwaka 1964, ikiwa ni miaka 60 
hadi sasa, imepungua kutoka 9,624,401 na 
kubakia watu 3,601,105, sawa na asilimia  
37.4 ya watu wote waliokuwepo wakati 
wa muungano, ikimaanisha wengine 
wameshakufa au hawapo Tanzania. Kati ya 
watu hao, wanaume ni  1,642,767 na 
wanawake ni  1,958,338. 
Idadi ya watu waliozaliwa baada ya 
muungano inakadiriwa kufika 62,046,535 
ambapo kati ya watu hao, wanaume ni 
30,378,046 na wanawake ni 31,668,489.

Kwa msingi huo, watu wengi waliopo 
nchini mwaka 2024 wamezaliwa baada ya 
Muungano. Hii inamaanisha kuwa, ili 
kuimarisha muungano, hapana budi serikali 
kuendelea kuongeza jitihada katika kutoa 
elimu kuhusu historia, umuhimu na kuone-
sha kwa vitendo mafanikio ya muungano. 

Umri wa muungano kwa sasa ni sawa na 
umri wa mtumishi wa umma anayestaafu 
kwa lazima kwa mujibu wa sheria. Hivyo 
basi, wakati Watanzania wakiadhimisha 
miaka 60 ya kuzaliwa muungano, hawana 
budi kujivunia mchango mkubwa wa tasnia 
ya takwimu katika maendeleo ambayo 
muungano umeifanya Tanzania kuwa moja 
ya nchi zenye umoja, amani, utulivu, 
mshikamano na zaidi uchumi imara 
unaokua kwa kasi na kuleta matumaini kwa 
wananchi wake. 

Jengo la O�si ya Takwimu ya Taifa (NBS) 
lililopo Barabara ya Lusinde jijini 

Dodoma, 

Jengo la O�si ya Takwimu ya Taifa (NBS) 
Zanzibar
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Msuya, Malecela 
na Mongella Watoa 

Neno Muungano  Kutimiza 
Miaka 60

Matukio mbalimbali katika picha wakati wa sherehe za Muungano wa Tanganyika na Zanzibar, tarehe 26 Aprili 
1964 katika Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam.

Tanzania inapoadhimisha miaka 60 ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, viongozi wawili walipata 
kuwa mawaziri wakuu na makamu wa kwanza wa 
rais, Mhe. John Samwel Malecela na Mhe. Cleopa 
David Msuya, wameeleza kufurahishwa kwao 
kutokana na kuendelea kuwepo kwa muungano 
uliodumu kwa muda mrefu.
Akiongea na waandishi wa habari hivi karibuni 
katika mahojiano maalum yaliyoratibiwa na Idara 
ya Habari (Maelezo) iliyo chini ya Wizara ya 
Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, 
Waziri Mkuu na Makamu wa Kwanza wa Rais 
mstaafu, Mhe. John Samuel Malecela, aliuelezea 
muungano kama ni wa kipekee barani Afrika na 
duniani, kwa sababu nchi nyingi zilijaribu kuunga-
na lakini zilishindwa na zile zilizoungana hazi-
kudumu.

Mzee Malecela anasema 
kuwa ni fahari kwa Tanza-
nia kufikisha miaka 60 ya 
muungano na tumaini la 
muungano huo kudumu 
miaka mingi zaidi limebaki 
kwa vijana ambao ndio 
nguvu kazi ya sasa. “Sisi 
Watanzania tumekuwa 
mfano mzuri; niwaombe 
vijana ninyi muundeleze 
muungano huu. Pengine, 
labda tulikosea hapa na pale 
lakini muungano bado upo”, 
amesisitiza Mzee Malecela.

Mzee Malecela 
anaeleza kuwa 
muungano huu una 
serikali mbili kwa 
maana ya Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na 
Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar, lakini lengo 
lilikuwa ni kuelekea 
kuwa na serikali moja; 
hivyo, angependa 
kuona muungano 
unaimarika zaidi na 
kuwa na serikali moja.

Na Jonas Kamaleki - Dodoma
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Kutoka kulia: Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, aliyekuwa Makamu wa Rais Aboud Jumbe, Waziri Mkuu Mstaafu, Cleopa Msuya, 
Joseph  Nyerere na Aliyekuwa Waziri Mkuu, Hayati Edward Sokoine wakiwa Ikulu, jijini Dar es Salaam mwaka 1981.

Gertrude Mongella (katikati) ambaye alikuwa Katibu Mkuu wa Kongamano la Nne la Umoja wa Mataifa kuhusu Wanawake akiwa 
katika ha�a ya chakula cha mchana kwa waandishi wa habari katika Kongamano hilo Beijing, nchini China tarehe 4 hadi 15 Septemba, 
1995.



Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, akimtunuku na kumvalisha Nishani ya Mwenge wa Uhuru 

Daraja la Pili Makamu wa Kwanza wa Rais na Waziri Mkuu Mstaafu 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. John Samwel Malecela 

kwenye ha�a iliyofanyika Ikulu ya Chamwino, Dodoma tarehe 24 
Aprili, 2024. 

Sisi Watanzania tumekuwa 
mfano mzuri; niwaombe 
vijana ninyi muundeleze 
muungano huu. Pengine, 

labda tulikosea hapa na pale 
lakini muungano bado upo

“Sisi wazee tulitamani kuona muungano 
unatoka kwenye serikali mbili tulizo nazo 
na kuwa serikali moja ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania; hili sisi hatukulifikia 
lakini ninyi vijana mtalifikia,” anasema Mzee 
Malecela.

Kwa upande wake, Mhe. Cleopa David 
Msuya, Waziri Mkuu na Makamu wa 
Kwanza wa Rais mstaafu, anasema muun-
gano huu umeweza kudumu kutokana na 
historia ya watu wa pande mbili za muun-
gano kuwa na udugu wa damu; na ndio 
maana unakuta watu wengi wa Tanzania 
Zanzibar wana ndugu zao wa damu 
Tanzania Bara.

“Sababu ya udugu imefanya muungano 
wetu kuwa imara na kudumu licha ya 
changamoto chache 
za muungano 
zilizokuwa zikiji-
tokeza,” anasisitiza 
Mzee Msuya.

Mzee Msuya anase-
ma ni jambo la 
kujivunia kama 
Watanzania 
tunapoadhimisha 
miaka 60 ya muun-
gano; kwani si 
jambo rahisi kufikia 
hapo ukizingatia 
nchi nyingi zilijaribu 
lakini hazikufaniki-
wa.

Mwanasiasa mkongwe, Balozi Getrude 
Mongella, anasema muungano huu ni wa 
udugu zaidi kwani unakuta Pemba kuna 
watu wana ndugu zao Ukerewe mkoani 
Mwanza au mkoa wa Katavi na kwamba 
hali hiyo imeufanya muungano kudumu 
hadi miaka 60 inayoadhimishwa.

Kwa mujibu wa Balozi Mongella, muunga-
no huu unapaswa kuenziwa na vizazi hadi 
vizazi na kuwa mfano wa kuigwa si barani 
Afrika tu bali ulimwenguni kote na kuwam-
wagia sifa waasisi, Hayati Baba wa Taifa, 
Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na 
Hayati Sheikh Abeid Amani Karume, 
aliyekuwa Rais wa kwanza wa Zanzibar.

Muungano huu ambao uliziunganisha nchi mbili, 
iliyokuwa Jamhuri ya Tanganyika na Jamhuri ya 
Watu wa Zanzibar, ni wa kipekee na ambao 
umedumu kwa kipindi kirefu. Baadhi ya nchi 
zilizowahi kuungana lakini hazikudumu ni Senegal 
na Gambia mwaka 1982 na kutumia jina la 
Senegambia kabla ya kuvunjika mwaka 1989; na 
mataifa ya Misri la Afrika na Syria la Mashariki ya 
Kati mwaka 1958 na kuvunjika mwaka 1961.

Muungano huu hauna budi kuenziwa na kudu-
mishwa bila kuongeza changamoto. Kwa mujibu 
wa takwimu zilizopo, ni asilimia 3 tu ya Watanza-
nia ndio waliokuwepo wakati wa muungano 
unaasisiwa na asilimia 97 ya Watanzania 
wamezaliwa baada ya muungano.
Kwa mantiki hii hakuna wa kujitokeza kuvunja 
muungano huu hasa kwa kizazi hiki kilichozaliwa 

baada yake.
Kama kauli mbiu 
isemavyo: Miaka 60 ya 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania; Tumeshi-
kamana na Tumeimari-
ka, kwa Maendeleo ya 
Taifa Letu, inawafanya 
Watanzania kuwa imara 
zaidi na kuuenzi muun-
gano kwa miaka mingi 
zaidi.

Mhe. John Samwel Malecela 
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Matukio mbalimbali katika picha wakati wa sherehe za Muungano wa Tanganyika na Zanzibar, tarehe 26 Aprili 
1964 katika Uwanja wa Uhuru, jijini Dar es Salaam.
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Uchumi wa Jeshi, 
Maslahi ya Wanajeshi 
Yaboreshwa

Tunapoadhimisha miaka 60 ya 
muungano wa Tanganyika na Zanzi-
bar uliotiwa saini tarehe 22 Aprili, 
1964, na kufuatiwa na matukio 
mbalimbali ya muungano yaliyohiti-
mishwa rasmi tarehe 26 Aprili, 1964. 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kupitia Wizara ya Ulinzi na 
Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), inayo kila 
sababu ya kujivunia mafanikio 
yaliyopatikana katika kipindi husika.
 
Serikali kupitia wizara hii imefanikiwa 
kujenga na kuimarisha uchumi wa 
jeshi; kuboresha maslahi kwa wana-
jeshi; na watumishi wa umma kadri 
uwezo wa kifedha unavyoruhusu; 
kuwapatia makazi bora kwa kuwajen-
gea nyumba askari na kuwapatia 
maslahi mengine. 

Serikali imejenga zaidi ya nyumba 
6,000 katika kambi mbalimbali za 
jeshi kwenye mikoa ya Arusha, Dar es 
Salaam, Dodoma, Kagera, Kigoma, 
Morogoro, Pemba, Pwani na Tanga. 
Aidha, ujenzi wa nyumba hizo, kwa 
kiasi kikubwa, umepunguza uhaba 
wa nyumba pamoja changamoto ya 
wanajeshi kuishi uraiani. 

Vilevile, ujenzi na ukarabati wa 
baadhi ya miundombinu inayotumiwa 
na wanajeshi ikiwemo ujenzi wa 
makao makuu ya ulinzi wa taifa, 
pamoja na majengo ya huduma kama 
vile hospitali, mabwalo, mahanga ya 
kuishi askari makapera na vijana wa 
JKT, shule, vyuo na ukarabati wa 
miundombinu mingine pia, umeende-
lea kufanyika. 

Kwa upande wa stahili, Serikali 
kupitia Wizara ya Ulinzi na Jeshi 
la Kujenga Taifa imekuwa ikizin-
gatia hali halisi ya mazingira ya 
kazi katika kutoa stahili mbalim-
bali kwa wanajeshi wake, kwa 
wakati na kwa viwango vizuri. 
Vyeo pia vimeendelea kutolewa 
kulingana na sifa, vigezo na 
taratibu zilizopo kisheria. 
Maboresho mbalimbali ya sheria 
yamefanyika ikiwemo Sheria ya 
Jeshi la Kujenga Taifa Na. 16 ya 
mwaka 1964 (The National 
Service Act No. 16 of 1964) 
ambayo iliwezesha kuanzishwa 
kwa Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) 
hapo tarehe 10 Julai, 1963. Sheria 
hiyo imefanyiwa marekebisho 
mbalimbali hadi mabadiliko ya 
mwaka 2002. Sheria hiyo inampa 
Mkuu wa JKT, dhamana ya 
kuandikisha vijana wa kujitolea 
kwa mujibu wa sheria, kwa ajili ya 
malezi, uzalishaji mali na ulinzi 
wa taifa. 

Aidha, JKT imeendelea kutoa 
mafunzo kwa makundi mbalim-
bali wakiwemo waheshimiwa 
wabunge wa Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na hata 
watumishi  wa Wizara ya Mambo 
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, ili kuwajengea maadili 
mema, ukakamavu na moyo wa 
uzalendo. Baada ya kuhitimu 
mafunzo hayo, wahitimu hao 
wamekuwa ni mfano wa kuigwa 
katika utekelezaji wa majukumu 
yao. 

Wizara kupitia Jeshi la 
Ulinzi la Wananchi Tanza-
nia (JWTZ), imeendelea 
kutoa mafunzo kwa vijana 
katika mikoa yote ya 
Tanzania, ambao ni sehemu 
ya Jeshi la Akiba. Jeshi hili 
limeendelea kushiriki katika 
shughuli za ulinzi ndani ya 
nchi. Vilevile, JWTZ kupitia 
kamati za usalama za 
wilaya na mikoa, imeende-
lea kuelimisha wananchi juu 
ya masuala ya ulinzi na 
usalama. Aidha, Jeshi la 
Akiba limepata mafanikio 
makubwa katika kuwajen-
gea wananchi uzalendo na 
kuwapatia ujuzi wa kulinda 
maeneo mbalimbali 
muhimu, na hivyo kujenga 
mshikamano wa kitaifa.

Aidha, wizara kupitia taasisi 
zake imeendelea kufanya 
na kuendeleza tafiti na 
uhawilishaji wa teknolojia 
kwa ajili ya kuzalisha 
bidhaa na huduma kwa 
kwa matumizi ya kijeshi na 
kiraia. Katika kipindi cha 
miaka 60 ya muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar, 
serikali imeanzisha viwanda 
vya kijeshi ikiwemo kiwan-
da cha Tanzania Automo-
tive Technology Centre 
(TATC), maarufu kama 
Nyumbu, pamoja na Shirika 
la Mzinga. 

Na Mwandishi Wetu
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Shirika la TATC lilianza mwaka 1977, wakati 
huo ikijulikana kama Mradi wa Nyumbu. 
Ilipofika tarehe 14 Desemba, 1985, mradi 
huu ulibadilishwa jina na kuwa shirika kamili 
la TATC kwa amri ya Rais chini ya Sheria ya 
Mashirika ya Umma Na. 17 ya mwaka 1969; 
na kuwekwa chini ya Wizara ya Ulinzi na 
Jeshi la Kujenga Taifa. 
Baada ya kuanzishwa kwake shirika hili 
lilikabidhiwa majukumu makuu saba 
yakiwemo kufanya utafiti katika teknolojia 
zilizopo duniani; kufanya usanifu wa magari 
na mitambo; kutoa ushauri wa kitaalamu kwa 
viwanda nchini; utafiti wa malighafi kwa ajili 
ya matumizi katika uhandisi mitambo katika 
teknolojia ya kuharibu vyuma (foundry 
engineering). 

Kwa upande wa Shirika la Mzinga lilianzish-
wa mwaka 1971 kama mradi wa mazao ya 
msingi chini ya makao makuu ya jeshi kwa 
ajili ya kuzalisha mazao kwa matumizi ya 
JWTZ. Tarehe 13 Septemba, 1974, mradi 
huu ulifanywa kuwa Shirika la Umma (Public 
Corporation) kwa tamko la Serikali Na. 219. 
Shirika hili limeendelea kutekeleza majukumu 
ya aina kuu mbili; kwanza, ni shughuli za 
kuzalisha mazao ya msingi ya mwaka 1971 
na mazao yaliyoongezwa mwaka 2012 
ambapo uzalishaji wake umeongezeka 
kutoka asilimia 11 hadi kufikia asilimia 87 
mwaka 2022. 

Pili, shirika hili pia, linajishughulisha na 
shughuli za uzalishaji mazao mbadala, ili 
kujiongezea kipato kwa lengo la kupunguza 
utegemezi wa ruzuku kutoka serikalini. 

Wizara ya Ulinzi na Jeshi 
la Kujenga Taifa kupitia 
JWTZ, imekuwa ni 
mwanachama wa jumuiya 
za kikanda, kimataifa, 
pamoja na ushirikiano wa 
uwili (bilateral), imeende-
lea kushirikiana na nchi 
hizi kupitia nyanja mbal-
imbali za diplomasia ya 
kijeshi. Aidha, kupitia 
Wizara ya Ulinzi na Jeshi 
la Kujenga Taifa, serikali 
imeendelea kushirikiana 
na nchi rafiki kupitia sekta 
ya ulinzi. Kimsingi 
ushirikiano huu, unatoka-
na na sera bora ya 
mambo ya nje ya Tanza-
nia ya mwaka 1964 
iliyofanyiwa maboresho 
mwaka 2020. 

Sera hiyo inatamka 
bayana kuhusu msimamo 
wa Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
katika kudumisha amani, 
kuhakikisha usalama wa 
ndani na nje ya nchi, 
kudumisha ujirani 
mwema, pamoja na 
kusaidia  Umoja wa 
Mataifa katika kufikia 
lengo lake la kuleta na 
kudumisha  amani kote 
duniani.

Vilevile Serikali 
kupitia Wizara ya 
Ulinzi na Jeshi la 
Kujenga Taifa, 
imeendeleza kudumi-
sha uhusiano na 
mataifa mbalimbali 
duniani; kupitia  
mafunzo na mazoezi 
ya kijeshi; misaada ya 
kitaalam; vifaa, zana 
na mitambo; ubadilis-
hanaji wa wataalam; 
ubadilishanaji taarifa 
za uhalifu unaovuka 
mipaka; shughuli za 
ulinzi wa amani; 
mapambano dhidi ya 
ugaidi, uharamia 
baharini, uvuvi 
haramu; na usafirish-
aji haramu wa 
binadamu. Ushiriki-
ano huu, umesaidia 
kujenga mahusiano 
mazuri na nchi husika 
na kuongeza wigo 
wa mahusiano  ya 
kijeshi na kutekeleza  
kwa vitendo 
makubaliano mbalim-
bali ya ulinzi wa 
amani.
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Kamati ya Pamoja SMT, 
SMZ Nguzo Muhimu kwa 

Uhai wa Muungano
Na Mwandishi Wetu

Tangu kamati hii ianze kazi mwaka 2006, 
hoja 25 za muungano ziliibuliwa ambapo 
hadi kufikia Februari 2024, hoja 22 zilijadili-
wa, kupatiwa ufumbuzi na kuondolewa 
kwenye orodha ya hoja za kero za muunga-
no. Kwa hiyo zimebakia hoja tatu tu.
Aidha, kitabu cha Muungano wa Tanganyi-
ka na Zanzibar: Chimbuko, Misingi na 
Maendeleo, kinaeleza kuwa pamoja na 
kuwepo kwa kamati ya SMT na SMZ, 
kumekuwa na ushirikiano baina ya Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar kwenye 
masuala yasiyo ya muungano, ambapo 
serikali zote mbili zimeweka utaratibu wa 
vikao vya kisekta vya ushirikiano kwa 
wizara, idara na taasisi zisizo za muungano 
kwa lengo la kuimarisha ushirikiano kwa 
manufaa ya Watanzania.
Waswahili wanasema “ukiona vinaelea basi 
ujue vimeundwa”, ndivyo ilivyo kwa muun-
gano wetu ambapo Kamati ya Pamoja ya 
SMT na SMZ imekuwa ikifanyia kazi hoja 
mbalimbali za muungano na kuufanya 
muungano huu kuwa ni wa kipekee na wa 
mfano duniani, ambapo tarehe 26 Aprili, 
2024, unatimiza miaka 60 huku ukiongoz-
wa na kauli mbiu isemayo: Miaka 60 ya 
Jamhuri ya Muungano: Tumeshikama na 
Tumeimarika kwa Maendeleo ya Taifa Letu.

Muungano unaweza 
kuelezwa kuwa ni kitendo 
cha nchi mbili au zaidi 
kuachia na kukabidhi 
mamlaka yao yote au 
baadhi kwa serikali moja 
kuu itakayotekeleza mamla-
ka hayo kwa masharti 
mahsusi ya kikatiba.

Lengo kuu la muungano ni 
kuunganisha nguvu katika 
maeneo yote au maeneo 
mahsusi ili kuchochea tija 
kiuchumi, kijamii, kisiasa, 
kiulinzi, kiusalama na pia 
katika ushirikiano na nchi 
mbalimbali duniani.

Pamoja na faida mbalimbali 
zinazotokana na muungano, 
changamoto mbalimbali 
hujitokeza ambapo kama 
hazitafanyiwa kazi kikamili-
fu zinaweza kutishia uhai 
wa muungano wowote ule, 
iwe ni muungano jumuishi, 
muungano wa shirikisho au 
muungano shirikisho 
maalum.

Kwa mujibu wa kitabu cha Muun-
gano wa Tanganyika na Zanzibar: 
Chimbuko, Misingi na Maendeleo, 
uhai wa muungano wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania unatokana 
na utaratibu uliowekwa wa serikali 
za pande zote mbili za muungano 
wa kutatua changamoto za muun-
gano kupitia mfumo rasmi wa vikao 
vya Kamati ya Pamoja ya Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania (SMT) na Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar (SMZ) ya 
kushughulikia masuala ya muunga-
no.
Mfumo huu wa vikao umeboresha 
utaratibu na kuongeza kasi ya 
utatuzi wa hoja za muungano. 
Kamati hii iliyoundwa mwaka 2005 
na kuanza vikao mwaka 2006, 
imeweka utaratibu wa uendeshaji 
wa vikao unaoshirikisha viongozi 
na wataalamu kutoka SMT na SMZ, 
ambavyo hufanyika katika ngazi 
tatu za Makatibu Wakuu wa SMT 
na SMZ, Mawaziri wa SMT na SMZ 
na kikao cha Kamati ya Pamoja ya 
SMT na SMZ ambacho Mwenyekiti 
wake ni Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia.
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Tanzania inapoadhimisha miaka 60 ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, viongozi wawili walipata 
kuwa mawaziri wakuu na makamu wa kwanza wa 
rais, Mhe. John Samwel Malecela na Mhe. Cleopa 
David Msuya, wameeleza kufurahishwa kwao 
kutokana na kuendelea kuwepo kwa muungano 
uliodumu kwa muda mrefu.
Akiongea na waandishi wa habari hivi karibuni 
katika mahojiano maalum yaliyoratibiwa na Idara 
ya Habari (Maelezo) iliyo chini ya Wizara ya 
Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, 
Waziri Mkuu na Makamu wa Kwanza wa Rais 
mstaafu, Mhe. John Samuel Malecela, aliuelezea 
muungano kama ni wa kipekee barani Afrika na 
duniani, kwa sababu nchi nyingi zilijaribu kuunga-
na lakini zilishindwa na zile zilizoungana hazi-
kudumu.



Na Mwandishi Wetu

Historia inaonesha kuwa siyo 
jambo rahisi kuunganisha nchi 
mbili au zaidi kwa nia njema ya 
kupata nguvu ya pamoja ili 
kuimarisha ulinzi na usalama na 
kuchochea tija kwenye nyanja 
zote za maendeleo.

Kumekuwa na jitihada za nchi 
mbalimbali za kuungana barani 
Afrika lakini jitihada hizo haziku-
weza kudumu na kuzaa matunda 
ya muungano. Mfano wa nchi 
zilizowahi kuungana au kufanya 
jaribio la kuungana lakini 
zikashindwa au 
m u u n g a n o 
kuvunjika, ni 
Shirikisho la 
Ethiopia na 
Eritrea mwaka 
1952. Shirik-
isho hilo lilivun-
jika mwaka 
1993 kufuatia 
ukiukwaji wa 
masharti ya 
shirikisho na 
baada ya kura 
ya maoni 
kuamua hivyo.

Shirikisho la Mali ambalo lilihusi-
sha nchi za Senegal na Mali kipindi 
cha ukoloni wa Ufaransa. Shirik-
isho hilo lilivunjika miezi miwili tu 
baada ya nchi hizo kupata uhuru, 
huku mivutano ya kisiasa kuhusu 
itikadi, misingi ya shirikisho 
pamoja na changamoto iliyoji-
tokeza ya Ufaransa kuendelea 
kuwa na kituo cha kijeshi nchini 
Mali, zikielezwa kuchangia kuua 
muungano wa Senegal na Mali.

Mfano wa muungano mwingine 
ambao nao haukudumu kama ilivyo 
kwa nchi zingine, ni muungano wa 
Misri na Syria. Muungano huu ulian-
zishwa mwaka 1958 na ulidumu kwa 
miaka 13 tu kabla ya kuvunjika mwaka 
1961, kutokana na sababu mbalimbali 
ikiwemo Serikali ya Misri kupinduliwa 
kijeshi na pia manung’uniko ya mshiri-
ka mmoja kutoridhika na mgawanyo 

wa madaraka

Mifano hiyo inaonesha namna 
ambavyo si kazi rahisi kwa muun-
gano kudumu muda mrefu tofauti 
na muungano wetu ambao umedu-
mu na utatimiza miaka 60 ifikapo 
Aprili 26, 2024, na kwa mujibu wa 
kitabu cha Muungano wa Tangany-
ika na Zanzibar: Chimbuko, Misingi 
na Maendeleo, misingi mikuu ya 
muungano kudumu ni kama pamoja 
na:
Mazingira ra�ki na wezeshi
Kuwepo kwa mazingira rafiki na 
wezeshi kwa maana ya ujirani na 
ukaribu wa wanamuungano 

k i j i o g r a fi a ; 
u t a m b u l i s h o 
unaofanana au 
kushabihiana; 
kuwa na mapito 
ya kihistoria ya 
pamoja; na 
kuwa na utashi 
na matarajio 
yanayofanana 
ya wananchi.
Kihistoria, watu 
wa Tanzania 
Bara na Zanzi-
bar wana histo-
ria ya pamoja ya 
karne nyingi za 

ustawi bila kuingiliwa na wageni na 
historia ya pamoja ya miongo mingi 
ya ukoloni, utumwa na mapambano 
ya ukombozi.
Kijiografia inaonesha Tanzania Bara 
na Zanzibar ni karibu, na ujirani huu 
ndio ulioruhusu mwingiliano rahisi 
na mkubwa kati ya watu wa bara na 
visiwani kwa karne nyingi katika 
kutafuta fursa za kibiashara na 
maeneo mapya na mazuri ya kuishi. 

Muungano wa Shirikisho la Rhodesia 
(Zimbabwe na Zambia) na Nyasaland 
(Malawi) nao lilivunjika miezi michache 
tu kabla ya uhuru wa Malawi na 
Zambia mwaka 1964. Shirikisho la 
Senegambia lilianza Februari 1, 1982, 
na kuhusisha nchi za Senegal na 
Gambia, lakini lilidumu kwa miaka saba 

tu na kuvunjika mwaka 1989. 
Muungano maalum wa Ghana, Guinea 
na Mali ulionzishwa mwaka 1958 nao 
uligonga mwamba na kusambaratika 
mwaka 1963 kutokana na mivutano ya 
dhana nzima ya muungano barani 

Afrika.

Ijue Misingi ya Muungano
wa Tanganyika 

na Zanzibar

Muungano wa Tanzania Bara na Tanzania Zanzi-
bar umeendelea kudumu na unatarajiwa kudumu 

kwa miaka mingine zaidi, kutokana na misingi 
imara iliyowekwa, ambayo imekuwa ikitoa ufum-

buzi wa kudumu wa changamoto na hoja za muun-
gano pale zinapojitokeza.  
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Matukio mbalimbali katika picha wakati wa sherehe za Muungano wa Tanganyika na Zanzibar, tarehe 26 Aprili 
1964 katika Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam.
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Mwalimu Julius Kambarage Nyerere (kushoto) na Sheikh Abeid Amani Karume (kulia) wakibadilishana Hati za 
Muungano wa Tanganyika na Zanzibar tarehe 27 Aprili, 1964.
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Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, 
Rais wa Kwanza wa Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania akichanganya 
udongo wa Tanganyika na Zanzibar 
ikiwa ni ishara ya kuunganisha nchi 

mbili wakati wa Sherehe ya Muunga-
no Dar es Salaam

tarehe 26 Aprili, 1965.

Matukio mbalimbali katika picha 
wakati wa sherehe za Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar, tarehe 26 

Aprili 1964 katika Uwanja wa Uhuru 
jijini Dar es Salaam.

Lugha ya Kiswahili nayo 
ilikuwa kiunganishi muhimu 
ambayo ilishika kasi na kuwa 
lugha kuu ya kiserikali, 
kibiashara na katika mawasi-
liano ya mtu na mtu Tanzania 
Bara na Tanzania Zanzibar. 
Kiswahili kimewaunganisha 
wananchi wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kuwa 
jamii moja.

Msimamo, kauli na maten-
do ya viongozi
Misimamo, kauli na matendo 
ya viongozi kushabihiana na 
utashi na matarajio ya 
wananchi juu ya muungano na 
kuyaishi kisheria na kikatiba. 
Viongozi wa kitaifa wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
wanapokabidhiwa madaraka 
kuiongoza nchi wanakula kiapo 
cha kuihifadhi, kuilinda na 
kuitetea Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na 
kutetea na kudumisha umoja 
kwa mujibu wa hiyo. Kwa 
Watanzania muungano ni 
sehemu ya tunu ya taifa ya 
umoja ambayo viongozi 
hawana budi kuiishi au kufana-
na nayo katika kauli na maten-
do.

Uwiano katika mgawanyo 
wa madaraka na ustawi
Haya ni moja ya masuala 
makubwa ya muungano 
ambayo Hayati Mwalimu Julius 
Nyerere, aliyahubiri kwa muda 
mrefu na kuacha nasaha nzito 
miongoni mwa wananchi, ni 
hadhi ya Zanzibar kama nchi 
iliyoungana na Tanganyika 
kuunda Tanzania na uhuru 
wake kwenye mambo 
yasiyokuwa ya muungano. 

Kwa mujibu wa Baba wa Taifa, 
suala lolote la muungano 
lazima liwe na ushiriki wa 
pande zote mbili kwa uzito 
unaolingana hata kama idadi 
ya washiriki itatofautiana kwa 
idadi ya uwakilishi.

Ustarabu mahususi wa 
kupokea changamoto au 
hoja na njia rasmi za 
utatuzi wake
Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
imeweka utaratibu wa 
serikali za pande zote mbili 
za muungano kutatua 
changamoto na hoja za 
muungano kupitia mfumo 
rasmi wa vikao vya Kamati 
ya Pamoja ya Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania (SMT) na Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ) 
ya kushughulikia masuala ya 
muungano.

Kamati hii iliyoundwa mwaka 
2005 na kuanza vikao 
mwaka 2006, imeweka 
utaratibu wa uendeshaji wa 
vikao unaoshirikisha viongozi 
na wataalamu kutoka SMT 
na SMZ, ambavyo hufanyika 
katika ngazi tatu za Makatibu 
Wakuu wa SMT na SMZ, 
Mawaziri wa SMT na SMZ na 
kikao cha Kamati ya Pamoja 
ya SMT na SMZ ambacho 
Mwenyekiti wake ni Makamu 
wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
kwa lengo la kuhakikisha 
hoja zote za muungano 
zinazoibuliwa zinatafutiwa 
ufumbuzi wa kudumu.

Muungano wa Tanzania 
Bara na Tanzania Zanzibar 
umeendelea kudumu na 
unatarajiwa kudumu kwa 
miaka mingine zaidi, kutoka-
na na misingi imara iliyowek-
wa, ambayo imekuwa ikitoa 
ufumbuzi wa kudumu wa 
changamoto na hoja za 
muungano pale zinapoji-
tokeza.  
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Miaka 60 ya Muungano 
Yazipa Nguvu Sekta za 
Viwanda na Biashara 
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Rais wa Awamu ya Tano, Hayati Dkt. John 
Pombe Magufuli akisalimiana na NaibuWaziri 

wa Biashara kutoka Jamhuri ya Watu wa 
China, Ndg. Qian Keming Ikulu, jijini Dar es 

Salaam tarehe 14 Oktoba, 2016.

Rais wa Awamu ya Nne, Mhe. Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete 
akizungumza katika Jukwaa la Uchumi Duniani (World 
Economic Forum -WEF), Davos nchini Uswizi tarehe 26 

Januari 2012. (Picha na  Matthew Jordaan, Mediapix)

Na Suzan Mshakangoto, WVB

Muungano umefungua fursa mpya za ushiriki-
ano katika maendeleo ya viwanda. Kwa 
mfano, Zanzibar inasambaza karafuu kwa 
viwanda vya sabuni na vipodozi vya Tanzania 
Bara, wakati Tanzania Bara nayo inasambaza 
nguo, bidhaa za chuma na vifaa vya ujenzi 
huko Zanzibar. Hii imeimarisha uchumi wa 
pande zote mbili na kupunguza utegemezi wa 
uagizaji kutoka nje ya nchi.

Aidha, Tanzania imefanikiwa kuongeza 
uzalishaji wa bidhaa viwandani na kwa 
mujibu wa takwimu kutoka katika kitabu cha 
hali ya uchumi cha mwaka 2022, uzalishaji 
wa bidhaa za sigara, nyavu za uvuvi, bia, 
saruji, dawa za pareto, bati, chuma na rangi 
uliongezeka kutokana na mahitaji ya bidhaa 
hizo katika soko. 

Tanzania sasa imefikisha miaka 
60 ya muungano huku sekta za 
viwanda na biashara zikiwa 
miongoni mwa wanufaika na 
muungano huo kwa kutengeneza 
soko kubwa la pamoja lenye watu 
takriban milioni 65, ambalo 
limeongeza fursa za biashara, 
ajira na kukuza uchumi wa taifa 
na wananchi wake.

Fursa zinazotokana na muungano 
huu ni pamoja na kuongezeka 
kwa biashara kati ya Tanzania 
Bara na Zanzibar, ambapo 
wafanyabiashara wa Tanzania 
Bara wamesafirisha bidhaa zao 
moja kwa moja Zanzibar bila 
vikwazo vya kibiashara na vivyo 
hivyo kwa wazalishaji wa Zanzi-
bar kuuza bidhaa zao Tanzania 
Bara na hatimaye kukuza 
biashara na uchumi wa pande 
zote mbili za muungano.

Aidha, muungano umeiwezesha 
Tanzania kuanzisha viwanda 
vingi vinavyotengeneza bidhaa 
mbalimbali zinazotosheleza 
mahitaji ya ndani na nje ya nchi. 
Hii imechangia kwa kiasi kikubwa 
ukuaji wa uchumi wa Tanzania na 
kuinua maisha ya wananchi. 
Hivyo, muungano huu umeun-
ganisha nguvu na rasilimali za 
pande zote mbili na kuzalisha 
fursa mpya ambazo hazikuwepo 
awali.
Muungano pia umeiwezesha 
Tanzania kuimarisha ushirikiano 
wake katika majadiliano ya 
biashara ya kikanda na kimataifa 
ambapo nchi imeridhia kuingia 
mikataba mbalimbali ya 
kibiashara kama vile Jumuiya ya 
Afrika Mashariki (EAC), Jumuiya 
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika 
(SADC), Eneo Huru la Biashara la 
Bara la Afrika (AfCFTA), Shirika la 
Biashara la Dunia (WTO), Mku-
tano wa Umoja wa Mataifa wa 
Biashara na Maendeleo (UNC-
TAD) na mingineyo. Kupitia 
mikataba hii, Tanzania imefaniki-
wa kutetea maslahi yake na 
kupata fursa mpya za biashara na 
uwekezaji kwa kuzingatia maslahi 
ya pande zote mbili za muunga-
no.

Katika kuonesha kuwa muun-
gano wa iliyokuwa Tanganyika 
na Zanzibar una umuhimu 
mkubwa, walisisitiza umuhimu 
wake katika kuendeleza sekta 
mbalimbali zikiwemo za 
viwanda na biashara. 

Rais wa kwanza wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
Hayati Mwalimu Julius Kam-
barage Nyerere, mwaka 1967 
alisema: "Muungano wetu ni 
mfano bora wa ushirikiano wa 
Afrika. Tumeonyesha kwa 
vitendo kuwa umoja ndio 
nguvu." Mwaka 1995 akasema: 
"Muungano wetu umetuweze-
sha kujenga uchumi imara 
zaidi. Kwa pamoja, tumefaniki-
wa kuanzisha viwanda vingi 
vinavyotengeneza bidhaa 
mbalimbali zinazotosheleza 
mahitaji ya ndani na nje ya 
nchi."

Naye Rais wa kwanza wa 
Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar na Mwenyekiti Baraza 
la Mapinduzi, Hayati Abeid 
Aman Karume, mwaka 1964 
alisema: "Muungano umetufun-
gulia milango ya fursa mpya za 
kiuchumi. Kwa pamoja, 
tunaweza kujenga uchumi 
imara na unaostawi."  Na 
mwaka 1967 alinukuliwa 
akisema kuwa muungano ni 
nguzo muhimu ya umoja wa 
Afrika na kwamba kuungana 
kwa mataifa mawili, kunaone-
sha mfano bora wa ushirikiano 
na maendeleo kwa bara zima la 
Afrika." 

Kwa miaka 60 sasa, muungano 
huu umeleta ustawi mkubwa 
nchini Tanzania, hasa katika 
sekta ya viwanda na biashara. 
Mfano, kabla ya muungano, 
Zanzibar ilijulikana kama kisiwa 
cha viungo, ikisafirisha viungo 
kama karafuu, pilipili nyeusi na 
vingine duniani kote. Tanganyi-
ka kwa upande wake, ilikuwa 
na ardhi yenye rutuba, ikizali-
sha mazao kama pamba, 
kahawa, chai na tumbaku.
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Aidha, Tanzania imefanikiwa 
kuongeza uzalishaji wa bidhaa 
viwandani na kwa mujibu wa 
takwimu kutoka katika kitabu cha 
hali ya uchumi cha mwaka 2022, 
uzalishaji wa bidhaa za sigara, 
nyavu za uvuvi, bia, saruji, dawa za 
pareto, bati, chuma na rangi 
uliongezeka kutokana na mahitaji 
ya bidhaa hizo katika soko. 

Rais wa Awamu ya Pili wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Hayati 
Ali Hassan Mwinyi, alisisitiza 
umuhimu wa muungano katika 
kuendeleza sekta ya viwanda na 
biashara ambapo mwaka 1985 
alinukuliwa akielezea umuhimu wa 
muungano: "Muungano umeimari-
sha ushirikiano wetu katika sekta 
ya viwanda. Tunashirikiana kuzali-
sha bidhaa ambazo zinatufaidisha 
sote," alieleza Hayati Mwinyi; na 
kuongeza kwamba muungano 
umewezesha kupatikana kwa 
masoko mapya ya bidhaa ndani na 
nje ya nchi na hivyo kusaidia 
kukuza uchumi wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.

Rais wa tatu wa Tanzania, Mhe. 
Hayati Benjamin Mkapa, naye 
alizungumzia umuhimu wa muun-
gano. Mwaka 1995, alisema: 
"Muungano ni tunu ya thamani 
ambayo tunapaswa kuilinda na 
kuithamini. Kwa pamoja, tumeweza 
kufikia mafanikio makubwa katika 
nyanja mbalimbali, ikiwemo sekta 
ya viwanda na biashara." Aidha, 
mwaka 2000, Hayati Mkapa 
aliongeza kwa kusema: "Muungano 
umetuwezesha kuingia katika soko 
la dunia kwa ufanisi zaidi. Sasa 
tunasafirisha bidhaa zetu kwa nchi 
mbalimbali duniani kote."

Kwa mujibu wa kitabu cha hali ya 
uchumi cha 2022, takwimu zinaon-
yesha thamani ya mauzo ya bidhaa 
nje ya nchi kutoka Tanzania 
iliongezeka katika kipindi cha miaka 
60 ya muungano hadi kufikia dola 
za Marekani milioni 7,223.8. Hii 
ilitokana na kuongezeka kwa 
mauzo ya bidhaa asilia hususan 
korosho na tumbaku pamoja na 
bidhaa zisizo asilia ikiwemo bidhaa 
za viwandani, dhahabu na makaa 
ya mawe.

Aidha, mauzo ya bidhaa zisizo 
asilia yalichangia asilimia 83.9 ya 
mauzo yote nje ya nchi; bidhaa 
asilia zilichangia asilimia 10.6 na 
bidhaa zisizorekodiwa asilimia 
5.5. Mafanikio haya yote yanato-
kana na muungano imara 
ulioasisiwa mwaka 1964, 
unaojenga misingi imara ya 
ufanyaji biashara na uzalishaji 
viwandani.

Aidha, katika kipindi cha miaka 
60 ya muungano, kufikia mwaka 
2022, thamani ya mauzo ya 
bidhaa asilia nje ya nchi ilikuwa 
dola za Marekani milioni 766.5. 
Hii ilitokana na kuongezeka kwa 
thamani ya mauzo ya mazao ya 
korosho, tumbaku, pamba na 
katani kufuatia kuongezeka kwa 
mahitaji ya nje na uzalishaji wa 
ndani. 

Kwa miongo sita iliyopita, 
muungano huu umeonesha jinsi 
umoja na ushirikiano unavy-
oweza kuleta maendeleo katika 
sekta ya viwanda na biashara. 
Ushirikiano kati ya pande zote 
mbili umeimarisha uchumi wa 
Tanzania na kuboresha maisha 
ya wananchi wake. 

Rais wa nne wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete, 
naye alinukuliwa mwaka 2005 
akisema: "Muungano ni nguzo 
muhimu ya maendeleo ya 
Tanzania. Kwa pamoja, 
tumeweza kujenga uchumi imara 
na unaokua kwa kasi." Pia 
mwaka 2010 alinukuliwa 
akisema: "Muungano umetufun-
gulia fursa mpya za ushirikiano 
na nchi nyingine za Afrika 
Mashariki na kusini mwa Afrika."
Kwa upande wake, Rais wa 
Awamu ya tano wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Hayati 
Dkt. John Pombe Magufuli, 
katika kuonyesha umuhimu wa 
muungano katika sekta ya 
viwanda ambapo mwaka 2015 
alisema: "Muungano ni mfano 
bora wa umoja wa Afrika. 
Tumeonyesha kwa vitendo kuwa 
tunaweza kushirikiana na 
kufanikiwa pamoja.”

Kwa upande wake, Rais wa 
Awamu ya tano wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Hayati 
Dkt. John Pombe Magufuli, katika 
kuonyesha umuhimu wa muunga-
no katika sekta ya viwanda ambapo 
mwaka 2015 alisema: "Muungano 
ni mfano bora wa umoja wa Afrika. 
Tumeonyesha kwa vitendo kuwa 
tunaweza kushirikiana na kufaniki-
wa pamoja.”
Naye Rais wa Awamu ya sita wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, aliuelezea muungano 
kama ni tunu yenye thamani na 
hivyo ni lazima kuendelea kushiriki-
ana na kusaidiana ili Tanzania 
iweze kufikia malengo ya maende-
leo. "Muungano ni muhimu kwa 
maendeleo ya nchi yetu. Tunafanya 
kazi pamoja ili kuhakikisha kuwa 
rasilimali zinasambazwa kwa 
usawa na kila mtu anafaidika," 
alisisitiza Rais Samia.
Mwaka 2020, Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapindu-
zi, Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi, 
alinukuliwa akisema: "Tunahimiza 
sekta binafsi ya Tanzania Bara na 
Zanzibar kushirikiana katika 
kuanzisha viwanda vipya na 
kuimarisha biashara kati ya pande 
zote mbili." 

Nukuu za viongozi wote hao 
zinaonyesha wazi umuhimu wa 
muungano wa katika maendeleo ya 
sekta ya viwanda na biashara. 
Marais wote wa Tanzania wame-
sisitiza faida za muungano na 
wametoa wito wa kuendeleza 
ushirikiano kati ya pande zote mbili.
Aidha, muungano umeleta mafani-
kio makubwa katika nyanja ya 
mtangamano wa biashara ambapo 
pande zote mbili za muungano pia 
zimefanikiwa katika kuendeleza 
ushirikiano katika matumizi ya fursa 
za mafunzo zinazotolewa na 
Shirika la Biashara la Dunia (WTO) 
ambapo maafisa kutoka Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar wamekuwa 
wakishiriki kikamilifu katika mafun-
zo hayo ambayo yamekuwa 
yakisaidia katika kuongeza ujuzi na 
maarifa na kuboresha utendaji kazi. 
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Pamoja na msisitizo uliotolewa na 
viongozi hao, sasa sekta binafsi husu-
sani wajasiriamali wadogo wananu-
faika katika kukuza na kuendeleza 
biashara zao, kwa kushirikiana katika 
upatikanaji wa malighafi katika pande 
zote mbili na upatikanaji wa soko la 
bidhaa hizo pamoja na miradi mbalim-
bali inayoendeshwa na serikali katika 
kuwasaidia wajasiriamali hao.

Katika kuthibitisha hilo, Wizara ya 
Viwanda na Biashara kupitia WTO, 
ilitekeleza mradi ujulikanao uliolenga 
kuwajengea uwezo wajasiriamali 
wadogo na wa kati kuanzia mwaka 
2020–2022 kwa pande zote, Tanzania 
Bara na Zanzibar.

Mradi huo ulifanikiwa kuwawezesha 
wajasiriamali walio kwenye mnyororo 
wa thamani wa zao la dagaa (mkoa wa 
Kaskazini Unguja), mwani (Mkoa wa 
Kaskazini Pemba), chikichi (Kigoma 
Vijijini na Uvinza), asali (Itigi, Singida) 
na mbogamboga na matunda wilayani 
Bunda mkoani Mara, na wilaya ya 
Busega mkoani Simiyu, ili waweze 
kuzalisha bidhaa zao kwa viwango 
vyenye ubora wa kimataifa pamoja na 
kupata masoko ya uhakika kwa bidhaa 
mbalimbali zinazotokana na mazao 
hayo na hatimaye kuyafikia masoko ya 
ndani, kikanda na kimataifa.  

Wakizungumzia namna Tanzania Bara 
na Zanzibar zinavyoshirikiana, Mhe. 
Waziri wa Viwanda na Biashara, Dkt. 
Ashatu Kijaji, anasema "Tunahimiza 
ushirikiano kati ya wafanyabiashara wa 
Tanzania Bara na Zanzibar ili kuweze-
sha uzalishaji wa bidhaa za viwandani 
kwa ufanisi zaidi na kuingia katika soko 
la kimataifa kwa pamoja." 

Kwa upande wake, Waziri wa Biashara na 
Maendeleo ya Viwanda wa  Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar, Mhe. Shaban Omary, 
anasema: "Tunaendelea kushirikiana 
kuboresha mazingira ya biashara na 
uwekezaji pande zote mbili za muungano 
ili kuvutia wawekezaji zaidi na kukuza 
uchumi wetu”.

Haya yanathibitishwa na mafanikio ya 
muungano ambao umefungua milango ya 
ushirikiano katika nyanja mbalimbali 
ikiwemo sekta ya viwanda na biashara 
pamoja na taasisi zake kama vile Wakala 
wa Vipimo (WMA) na Wakala wa Vipimo 
Zanzibar (ZAWEMA), Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS) na Shirika la Viwango 
Zanzibar (ZBS) ambazo zinaendelea 
kuboresha viwango vya bidhaa nchini 
Tanzania.

Ushirikiano katika nyanja ya viwanda 
umewezesha Tanzania kujenga viwanda 
vipya vinavyotumia rasilimali za pamoja, 
kuboresha ubora wa bidhaa na kupunguza 
utegemezi wa uagizaji kutoka nje. Soko la 
pamoja limewezesha bidhaa za Tanzania 
kuuzwa kwa urahisi katika nchi zote mbili 
na kuongeza mauzo na mapato kwa 
wafanyabiashara.

Hivyo tunaweza kusema miaka 60 ya 
Muungano, imeleta mafanikio 
makubwa katika sekta ya 
viwanda na biashara, 
kutengeneza soko la 
pamoja lenye watu 
zaidi ya milioni 60 
na hivyo kufungua 
milango ya fursa 
kwa wafanyabi-
ashara na wajasiria-
mali wa pande zote 
mbili. Muungano 
huu utaendelea 
kuwa nguzo muhimu 
katika maendeleo 
ya nchi kwa miaka 
mingi ijayo.

Rais wa Awamu ya Tatu, Hayati Benja-
min Mkapa akihutubia mjadala mkuu 
wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 

tarehe 21 Septemba 2004 jijini New York, 
Marekani. (Picha na Getty Images)

Rais wa Awamu 
ya Pili, Hayati Ali 
Hassan Mwinyi 
akikagua gwar-

ide Addis Ababa, 
nchini Ethiopia 

alipowasili nchi-
uni humo 

kuhudhuria 
mkutano wa 23 
wa Umoja wa 
Muungano wa 
Afrika (OAU) 

tarehe 24 Julai, 
1987.

(Picha na Alexan-
der Joe, Getty 

Images)
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan



Miaka 60 ya Muungano 
Imewanufaisha Watanzania 

Kijamii, Kimazingira, 
Kisiasa na Kiuchumi
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Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanza-
nia, Mhe. Dkt. Samia 

akiwa amekaa kwenye 
Chumba cha Marubani 

ya Ndege mpya ya 
Mizigo aina ya Boeing 
767-300F ya Shirika la 

Ndege la Tanzania 
ATCL mara baada ya 

kuizindua katika 
Uwanja wa Ndege wa 

Kimataifa wa Julius 
Nyerere Jijini Dar es 

Salaam tarehe 03 Juni, 
2023.

Tarehe 26 Aprili, 2024, nchi 
yetu inaadhimisha miaka 60 ya 
muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar tangu kuasisiwa 
kwake. 
Waasisi wa taifa letu, Hayati 
Sheikh Abeid Amani Karume 
na Hayati Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere, walifanya 
kitendo cha kishujaa na 
kihistoria cha kuziunganisha 
nchi zetu mbili na kuwa nchi 
moja ijulikanayo kama Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania.   

Tunapoadhimisha miaka 60 ya 
muungano huu, Watanzania 
tuna kila sababu ya kujivunia 
muungano wetu kutokana na 
matunda na mafanikio lukuki 
yaliyopatikana katika kipindi 
cha miaka 60.
Waasisi hao waliweka misingi 
ya umoja, amani, mshikamano 
na utulivu kutokana na 
sehemu kubwa ya mizizi ya 
muungano huo kujikita kwa 
wananchi pamoja na umakini 
na usikivu wa viongozi wakuu 
wa serikali zote mbili, yaani 
Serikali ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania (SMT) na 
Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar (SMZ).

Kutokana na uimara wa misingi 
hiyo, sote tumeshuhudia mafan-
ikio lukuki katika kipindi cha 
miaka 60 ya muungano kwenye 
nyanja za kijamii, kiuchumi na 
kisiasa. Mafanikio haya yanaju-
muisha uhuru wa wananchi 
kufanya shughuli mbalimbali za 
kimaendeleo popote ndani ya 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.

Serikali ya Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania na Serikali ya  
Mapinduzi ya Zanzibar zimefan-
ikiwa kusimamia utekelezaji wa 
masuala ya muungano kwa 
ufanisi mkubwa kutokana na 
sera imara pamoja na uwekezaji 
katika miundombinu wezeshi 
kwa ajili ya ukuaji  wa kiuchumi 
ikiwemo nishati, usafiri na 
usafirishaji.

Serikali ya Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania na Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar pia 
zimeendelea kushirikiana katika 
kuibua na kutekeleza miradi 
mbalimbali ya maendeleo 
ambayo imechangia kupunguza 
umaskini wa kipato na kuinua 
ubora wa maisha na ustawi wa 
jamii kwa wananchi wake.

Miongoni mwa miradi na programu 
zilizotekelezwa katika pande zote 
mbili za muungano na kukamilika 
ni: Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
wa awamu ya kwanza, pili na tatu 
(TASAF I, TASAF II na TASAF III); 
Programu ya Usimamizi wa Bahari 
na Pwani (MACEMP); Programu ya 
Maendeleo ya Sekta ya Kilimo 
(ASDP); na Programu ya Maende-
leo ya Sekta ya Kilimo na Sekta ya 
Mifugo (ASDP-L).

Miradi na programu zingine ni 
Programu ya Kuwezesha Sekta ya 
Kilimo (ASSP); Programu ya 
Changamoto za Milenia (MCA-T); 
Mradi Shirikishi wa Programu za 
Maendeleo ya Kilimo (PADEP); 
Mradi wa Udhibiti wa Uvuvi na 
Maendeleo Shirikishi Kusini 
Magharibi mwa Bahari ya Hindi 
(SWIOFISH); Programu ya Miun-
dombinu ya Masoko; Uongezaji 
Thamani na Huduma za Fedha 
Vijijini (MIVARF); na Mradi wa 
Kuongeza Tija na Uzalishaji wa Zao 
la Mpunga (ERPP).

Na Mwandishi Wetu
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Kuanzia wakati huo, Sera ya Mazingi-
ra ya mwaka 1997, Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira Sura ya 
191, programu, mikakati, mipango na 
miongozo mbalimbali ya kitaifa ya 
uhifadhi na usimamizi wa mazingira 
imekuwa ikiandaliwa na kutekelezwa.
Katika utekelezaji wa Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira, jumla ya 
sheria ndogo 326 zimeandaliwa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa katika 
mikoa ya Dodoma, Kilimanjaro, 
Mbeya, Mtwara, Morogoro, Pwani na 
Ruvuma.

Aidha, kuanzia mwaka 2012 hadi 
sasa takribani vyeti 2,812 vya 
Tathmini ya Athari kwa Mazingira 
(TAM) na vyeti 1,534 vya ukaguzi wa 
mazingira vilitolewa kwa miradi 
mbalimbali. Vilevile, vyeti vya Tath-
mini ya Mazingira Kimkakati 17 
vilitolewa kwa ajili ya kuandaa na 
kutekeleza sera, mipango na miradi 
ya kimkakati.

Serikali imeendelea kutekeleza Sera 
ya Taifa ya Mazingira ya mwaka 
1997 ambapo mafanikio makubwa 
yamepatikana katika uhifadhi na 
usimamizi wa mazingira ikiwa ni 
pamoja na kuratibu utekelezaji wa 
kampeni ya upandaji miti nchini 
ambapo katika kila halmashauri ya 
wilaya imeelekezwa kwa kupanda ya 
miti milioni 1.5 kila mwaka.

Aidha, ofisi imeendelea kutekeleza 
mipango na miradi mbalimbali ya 
hifadhi na usimamizi wa mazingira 
ikiwemo mradi wa kuhimili mabadil-
iko ya tabianchi ambao ulitekelezwa 
Tanzania Bara na Zanzibar ukifadhili-
wa na Mfuko wa Nchi Zinazoendelea 
(LDCF) kwa thamani ya dola za 
Marekani milioni 3.3. Lengo la mradi 
huu ni kuwezesha jamii za watu wa 
mikoa ya pwani ya nchi kuhimili 
mabadiliko ya tabianchi hasa yale 
yanayotokana na kuongezeka kwa 
kina cha bahari.

Mradi huu ulianza kutekelezwa 
mwaka 2012 na kukamilika mwaka 
2019 ambapo shughuli zilizotekelez-
wa na mradi huu ni pamoja na 
kuendesha mafunzo ya mabadiliko ya 
tabianchi kwa wataalam zaidi ya 80 
wa halmashauri za wilaya za Rufiji, 
Pangani, Bagamoyo pamoja na 
wilaya za Zanzibar.

Aidha, miradi mingine inayoendelea 
kutekelezwa ni pamoja na: Mradi 
wa Kuhimili Mabadiliko ya Tabi-
anchi kwa Kutumia Mifumo Ikolojia 
ya Vijijini (EBARR); Mradi wa Daraja 
la Kuvukia na Matuta Mawili ya 
Kuzuia Maji ya Bahari na Mvua 
(Sipwese) Pemba; na Mradi wa 
Kurejesha Ardhi Iliyoharibika na 
Kuongeza Usalama wa Chakula 
katika Maeneo Kame ya Tanzania 
(LDFS).

Pia serikali hutoa fedha kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi kupitia mfuko 
wa kuchochea maendeleo ya jimbo 
kwa majimbo yote ya Tanzania 
Bara na Zanzibar. Majimbo ya 
Zanzibar hupokea takribani shilingi 
bilioni 1.4 kila mwaka ambazo 
hutumika kutekeleza miradi mbal-
imbali ya maendeleo katika majim-
bo 50 yaliyopo Zanzibar.

Katika kuhakikisha muungano wetu 
unaendelea kuwa imara na mad-
hubuti, serikali za pande zote mbili 
za muungano zimeweka utaratibu 
wa wazi na huru wa vikao vya 
pamoja kwa ajili ya kujadili hoja za 
muungano na kuzitafutia ufumbuzi 
pamoja na kuunda tume na kamati 
mbalimbali kwa ajili ya kufanya 
uchunguzi wa hoja zinazoibuliwa 
kwa lengo la kushauri hatua stahiki 
zinazopaswa kuchukuliwa.

Aidha, kupitia vikao vya kamati ya 
pamoja ya SJMT na SMZ ya kushu-
ghulikia masuala ya muungano, 
serikali zote mbili zimekuwa zikifan-
ya vikao vinavyojumuisha wajumbe 
kutoka pande zote mbili za muun-
gano. Tangu kuanzishwa kwa 
utaratibu huu mwaka 2006, hoja 25 
zimepokelewa na kujadiliwa; na kati 
ya hizo hoja 22 zimepatiwa ufum-
buzi na kuondolewa kwenye 
orodha ya hoja za za kero za 
muungano.

Pia umeandaliwa mwongozo wa 
vikao vya kuimarisha ushirikiano 
kati ya wizara, idara na taasisi 
zisizo za muungano za serikali zote 
mbili zinazoshabihiana kimajukumu 
na zinatakiwa kufanya vikao vya 
ushirikiano visivyopungua viwili 
kwa mwaka. Mpaka sasa sasa 
jumla ya vikao 245 vya ushirikiano 
vya sekta mbalimbali vimefanyika 
katika kipindi cha mwaka 2010 hadi 
2024. 

Elimu kwa umma kuhusu 
masuala ya muungano imeende-
lea kutolewa kupitia vipindi vya 
redio na runinga, makala za 
magazetini, semina, warsha, 
makongamano, maonesho ya 
kitaifa, ziara za viongozi, 
machapisho mbalimbali na 
mitandao ya kijamii. 
Aidha, elimu kwa umma imeku-
wa ikitolewa pia kupitia kitabu 
cha historia ya muungano 
kijulikanacho kwa jina la “Muun-
gano wa Tanganyika na Zanzi-
bar: Chimbuko, Misingi na 
Maendeleo”, ambapo nakala 
ngumu zilisambazwa kwa 
wananchi na taasisi za serikali 
na nakala tete kuwekwa kwenye 
tovuti ili kurahisisha upatikanaji 
wa kitabu hicho. Aidha, kitabu 
hicho kimepata ithibati  kwa ajili 
ya kutumika kama kitabu cha 
ziada katika shule za sekondari 
nchini. 

Mafanikio katika Mazingira
Tangu kuasisiwa kwa muungano 
wa Tanganyika na Zanzibar 
mwaka 1964, Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
kupitia Ofisi ya Makamu wa Rais 
inatekeleza na kuratibu shughuli 
ya hifadhi na usimamizi wa 
mazingira ili kuhakikisha 
panakuwepo na matumizi sahihi 
ya rasilimali asili na maendeleo 
endelevu kwa ajili ya kizazi cha 
sasa na kizazi kijacho. 

Idara ya Mazingira ilianzishwa 
mwaka 1992 ikiwa ni juhudi za  
serikali kuhimiza uhifadhi na 
usimamizi wa mazingira nchini, 
kama ilivyohimizwa na Azimio la 
Rio mwaka 1992 linalozitaka 
nchi zote duniani kutambua 
uhusiano uliopo kati ya maende-
leo na mazingira.

Kufuatia kuanzishwa kwa Idara 
ya Mazingira, Tanzania iliridhia 
mikataba mbalimbali ya kimatai-
fa inayohusu uhifadhi na 
usimamizi wa mazingira, 
ambapo katika kutekeleza 
Azimio la Rio la mwaka 1992, 
Tanzania iliandaa Mpango wa 
Kwanza wa Taifa wa Uhifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira 
(National Environmental Action 
Plan – NEAP) mwaka 1994.
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Kitabu cha Miaka 60 ya Muungano 
wa Tanganyika na Zanzibar

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Samia Suluhu Hassan akimpa Rais 

Mstaafu wa Zanzibar Mhe. Dkt. Ali Mohamed 
Shein vitabu vya Miaka 60 ya Historia ya O�si 

ya Makamu wa Rais pamoja na Kitabu cha 
Safari za Picha ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania kwa miaka 60 kwenye ha�a iliyofa-
nyika Ikulu Chamwino Mkoani Dodoma 

tarehe 24 Aprili, 2024.

Shughuli nyingine 
zilizotekelezwa ni pamoja na 
upandaji wa hekta 1,250 za 
miti ya mikoko (Rufiji 1,000, 
Zanzibar 240 na Pangani 
10); ujenzi wa ukuta wa 
kisiwa Panza-Pemba wa 
mita 40;  ujenzi wa ukuta wa 
Pangani wa mita 950; ujenzi 
wa makinga bahari matano 
(5) yenye urefu wa mita 100 
kila moja katika eneo la 
Kilimani-Unguja ili kuzuia 
mmomonyoko wa fukwe za 
bahari katika maeneo hayo.

Miradi mingine inayoendelea 
kutekelezwa katika upande 
zote mbili za Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ni 
pamoja na mradi wa kureje-
sha ardhi iliyoharibika na 
kuongeza uhakika na usala-
ma wa chakula katika 
maeneo kame ya Tanzania 
ambao unaofadhiliwa na 
Mfuko wa Dunia wa Mazin-
gira (GEF) kupitia Mfuko wa 
Kimataifa wa Maendeleo ya 
Kilimo (IFAD).

Mradi huu unatekelezwa 
katika halmashauri tano za 
Magu (Mwanza), Nzega 
(Tabora), Mkalama (Singida), 
Kondoa (Dodoma) na 
Micheweni (Kaskazini 
Pemba), ambapo unatege-
mea kuongoa hekta 9,000 za 
ardhi zilizoharibika katika 
vijiji 15 vilivyoko katika 
maeneo hayo ya halmashauri 
kwa upande wa Tanzania 
Bara na shehia nane katika 
halmashauri ya Micheweni.

Lengo la Mradi huu ni 
kuboresha usimamizi ende-
levu na kuwezesha urejesh-
waji wa mifumo ya ikolojia 
iliyoharibika ambayo 
inachangia kutoa huduma 
muhimu za uzalishaji kwenye 
maeneo ya ardhi, maji, misitu 
na bionuai kwa madhumuni 
ya kuongeza uzalishaji na 
usalama wa chakula.

Mradi mwingine ni mradi wa 
kuhimili mabadiliko ya 
tabianchi kwa kutumia 
mifumo ikolojia vijijini 
(EBBAR) ambao unafadhili-
wa na Mfuko wa Dunia wa 
Mazingira (GEF) kupitia 
Shirika la Umoja wa Mataifa 
la Mazingira (UNEP) wenye 
thamani ya dola za Marekani 
milioni 7.57 na kutekelezwa 
katika wilaya za Mvomero 
(Morogoro), Simanjiro 
(Manyara), Kishapu (Shin-
yanga), Mpwapwa (Dodoma) 
na Kaskazini A (Unguja).
Lengo la mradi ni kuongeza 
uwezo wa kuhimili mabadil-
iko ya tabianchi katika jamii 
za vijijini, kwa kuimarisha 
mifumo ya ikolojia na 
shughuli mbadala za 
kujiongezea kipato.  

Tangu kuasisiwa kwa 
muungano wetu miaka 60 
iliyopita, kumekuwa na faida 
nyingi zinazoufanya muun-
gano wetu uendelee kuimari-
ka na kushamiri na msukumo 
na kipaumbele cha uhifadhi 
na usimamizi wa mazingira 
ukiendelea kutolewa na 
viongozi wakuu wa serikali, 
Mhe. Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, na 
Rais wa Serikali ya Mapindu-
zi Zanzibar, Dkt. Hussein Ali 
Mwinyi.
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Matukio mbalimbali katika picha wakati wa sherehe za maadhimisho ya miaka 60 ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania yaliyofanyika katika Uwanja wa Uhuru leo Aprili 26, 2024 jijini Dar es salaam.



Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akiwasili na kukagua gwaride 
maalumu la maadhimisho ya miaka 60 ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ha�a iliyofanyika Uwanja wa 
Uhuru leo Aprili 26, 2024 jijini Dar es salaam
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Tuna Kila Sababu ya 
Kujivunia Muungano 

- Rais Samia
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, amesema 
Watanzania wana kila sababu 
ya kujivunia muungano, kwani 
umetokana na maamuzi ya 
Watanzania wenyewe.

Samia amesema hayo wakati 
akihutubia kwenye kilele cha 
maadhimisho sherehe za miaka 
60 ya muungano zilizofanyika 
Aprili 26, 2024 kwenye uwanja 
wa Uhuru jijini Dar es Salaam.

“Tuna kila sababu ya kujivunia 
muungano wetu. Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania imeto-
kana na maamuzi yetu 
wenyewe, tuna makabila zaidi 
ya 120, imani za dini tofauti 
tofauti lakini tunaunganishwa na 
lugha moja ya Kiswahili. Tumei-
tunza na kuilinda nchi yetu kwa 
kudumisha amani na utulivu. 
Tuna kila sababu ya kujivunia 
muungano wetu,” ameeleza Rais 
Samia.

Ameendelea kusema kuwa, 
katika kuendeleza muungano, 
Watanzania hawana budi 
kuitekeleza falsafa ya maridhi-
ano, kustahimiliana, kuleta 
mageuzi na kujenga nchi yetu 
(4R), kwani italeta maendeleo 
endelevu katika nchi ili kufikia 
uchumi wa kati ngazi ya juu. 

Aidha, Mhe. Rais ametoa wito 
kwa Watanzania kuendelea 
kufanya kazi kwa bidii na 
maarifa zaidi ili kukuza tija kwa 
ustawi wa taifa, kwani kazi 
ndiyo kipimo cha utu.

Baraza la Mapinduzi, amesema 
kuwa hatua iliyofanywa waasisi 
wa muungano, Hayati Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere na 
Hayati Sheikh Abeid Aman 
Karume, ya kuziunganisha iliyoku-
wa Jamhuri ya Tanganyika na 
Jamhuri ya Watu wa Zanzibar na 
kuwa taifa moja la Tanzania, 
ilikuwa na dhamira ya kuimarisha 
udugu wa damu na wa kihistoria 
wa wananchi wa nchi hizi mbili.
"Tukiwa tunaadhimisha miaka 60 
ya muungano, tuna wajibu wa 
kumshukuru Mungu kwa mafani-
kio makubwa ambayo nchi yetu 
imeyapata katika sekta mbalimbali 
na kuendelea kupata sifa na 
heshima kimataifa kutokana na 
muungano huu, na kuwa nchi ya 
kupigiwa mfano kwa muungano 
huu kudumu, huku kukiwa na 
amani, umoja na mshikamano", 
ameeleza Rais Mwinyi.

Amewashukuru viongozi wa 
awamu zilizopita kwa jitihada zao 
za kudumisha na kuendeleza 
malengo ya muungano wa 
Tanzania na kuzifanyia kazi 
changamoto za muungano, ni 
jambo la faraja na kutia moyo 
kuona changamoto hizi zinapati-
wa ufumbuzi.

"Kwa niaba ya wananchi wa 
Zanzibar, ninawaahidi Watanza-
nia wenzetu kuwa tutaendelea 
kuwa waumini wa dhati wa 
muungano wetu na tutahakikisha 
unadumu, unaendelea na unazidi 
kuimarika kwa faida ya kizazi cha 
sasa na cha baadaye", alisema 
Dkt.  Mwinyi.

Naye Rais wa Burundi, Mhe. Evariste 
Ndayishimiye, ameuelezea muungano 
wa ndio sababu ya nchi yake kushiriki 
kilele cha maadhimisho hayo. 
"Kabla ya wakoloni kufika kwetu, waha, 
waangaza na Warundi walikuwa ndugu, 
Warundi na Watanzania walikuwa 
wakitembeleana. Mpaka wa Burundi na 
Tanzania umeletwa na mkoloni lakini 
mpaka sasa Watanzania wa Kigoma na 
Kagera huwezi kuwatofautisha na 
Warundi", amesema Rais Ndayishimiye.

Amesema mpaka baina ya Burundi na 
Tanzania uliowekwa na wakoloni 
ulikuwa ni kwa ajili manufaa yao, lakini 
kwa upande wetu umoja umebakikuwa 
imara na kwamba furaha ya Watanza-
nia ni furaha ya Warundi na kuipongeza 
Tanzania kwa kufikisha miaka 60 ya 
muungano.

Sherehe miaka 60 ya muungano zime-
hudhuriwa na viongozi mbalimbali wa 
ndani na nje ya Tanzania. Viongozi hao 
ni Mhe. Evariste Ndayishimiye, Rais wa 
Jamhuri ya Burundi; Mhe. Azali Assoum-
ani, Rais wa Umoja wa Comoro; Mhe. 
Hakainde Hichilema, Rais wa Jamhuri ya 
Zambia na Mhe. Felix Tshisekedi, Rais 
wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo.

Viongozi wengine ni Mhe. Hassan 
Sheikh Mohamud, Rais wa Shirikisho la 
Jamhuri ya Somalia; Mhe. William Ruto, 
Rais wa Jamhuri ya Kenya; Mhe. Nango-
lo Mbumba, Rais wa Jamhuri ya Namib-
ia; Mhe. Saulos Chilima, Makamu wa 
Rais wa Jamhuri ya Malawi; Mhe. Jessica 
Alupo, Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Uganda; Mhe. Adriano Maleiane, Waziri 
Mkuu wa Msumbiji na Mhe. James 
Kabarebe, Waziri wa Mambo ya Nje wa 
Rwanda.

Na Lilian Lundo na Jonas Kamaleki, Maelezo
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